THỦ THUẬT Khắc phục những phiền phức không đáng có trên BlackBerry Priv

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Fang, 22/4/16.

1. blackberry-priv-4.jpg

Hệ điều hành nào đi chăng nữa thì cũng có nhiều tính năng ảnh hưởng đến cuộc sống của người dùng hoặc không cần thiết trong một số trường hợp. BlackBerry Priv cũng không ngoại lệ về vấn đề này, nếu như lúc trước có anh em chia sẻ về vấn đề trên BlackBerry 10 thì hôm nay mình cũng có một số vấn đề và cách khắc phục những phiền phức gửi đến các bạn để áp dụng trên BlackBerry Priv

Tham khảo thêm: Kinh nghiệm tránh những phiền toái khi sử dụng BlackBerry 10

1. Location Services

Ứng dụng này khá ngốn pin, không chỉ đơn thuần là dò tìm vị trí hiện tại đâu các bạn nhé. Nếu anh em đang dùng BlackBerry Priv thử vào DTEK và chọn những ứng dụng mạng xã hội như Viber, Zalo hay đơn giản là Facebook. Khi chúng ta bật dịch vụ vị trí (Location Services) thì chỉ vòng trong chưa đầy buổi sáng những ứng dụng này đã dò tìm vị trí chúng ta cả trăm có khi lên đến con số hàng ngàn cơ đấy. Hãy thử bật thông báo khi app Facebook truy cập vị trí đi là bạn sẽ rõ ngay. Còn nhiều vấn đề hệ lụy theo và vấn đề chính nhất vẫn là thời lượng pin tụt đáng kể các bạn nhé :)

Được biết đến với khả năng định vị thông minh, tuy nhiên nhược điểm của Location Services là gây ngốn pin khá nhiều. Thế nên, nếu ít sử dụng điện thoại trong việc tìm đường, bạn hãy tắt tính năng này để tiết kiệm pin cho máy. Để tắt Location Services, bạn hãy truy cập Cài đặt> Vị trí và gạt sang trái để OFF tính năng này là xong.

2. Heads-Up (Popup thông báo ứng dụng trên màn hình chính):

Bạn có hay sử dụng Priv để xem phim trực tuyến, hay đơn thuần là xem video trên Youtube khi rảnh rỗi, và đôi lúc chúng ta đang xem say xưa một bộ phim thì lại gặp vấn đề đó là thông báo ứng dụng popup phía trên màn hình chính rất khó chịu.

Tuy không thể tắt những tính năng này nhưng chúng ta có thể sử dụng ứng dụng bên thứ 3 để quản lý và tắt những thông báo của ứng dụng hay gặp nhất. Ứng dụng Head Offs sẽ giải quyết tốt những vấn đề này cho các bạn.

Tải ứng dụng Heads Off: Tại Đây

3. Ứng dụng tự động xuất hiện ở màn hình chủ

Bạn đã từng gặp trường hợp cứ cài xong một ứng dụng thì ứng dụng đó lại tự tạo một Shortcut trên màn hình chính. Theo thời gian, số lượng ứng dụng sẽ ngày một nhiều hơn nữa, khiến bạn cảm giác chật chội. Do đó, bạn có thể vô hiệu hóa điều này thông qua việc truy cập Play Store, chọn Cài đặt rồi tắt Thêm biểu tượng vào màn hình chính đi là được nhé.

Cái này chắc chắn ai cũng đã từng trải qua trên BlackBerry Priv, và nếu không để ý kỹ thì bạn lại chẳng biết tắt chúng như thế nào :)

4. Màn hình tắt khi đọc báo

Việc tắt màn hình khi đang đọc báo sẽ khiến bạn cảm thấy khá bực mình, nhất là khi đang nhập tâm với một bài viết nào đó..

Thay vì truy cập Settings để tăng thời gian tắt màn hình, bạn có thể nhờ đến sự trợ giúp của ứng dụng Caffeine. Nhờ đó, khi bạn đọc sách, lướt web, thời gian tắt của màn hình sẽ lâu hơn, giúp bạn không cần chạm tay vào màn hình.

Tải ứng dụng Caffeine: Tại Đây

5. Máy chậm sau một thời gian sử dụng:

Đó là do BlackBerry Priv của bạn sử dụng một thời gian nên Cache hệ thống và ứng dụng ngày càng sản sinh và lớn hơn. Có rất nhiều cách giúp bạn dọn dẹp bộ nhớ lưu trữ nội bộ trên điện thoại Android. Gỡ bỏ các ứng dụng đã cài đặt, xóa các tập tin không dùng đến, di chuyển các tập tin vào thẻ microSD... là một trong những cách mà bạn có thể thực hiện ngay bây giờ.

Hoặc bạn có thể dọn dẹp bộ nhớ tạm hệ thống khá dễ dàng. Trước hết, bạn cần đi vào phần Cài đặt, chọn Dung lượng rồi chọn Dữ liệu đã lưu trong bộ nhớ Cache Khi một hộp thoại hiện lên, bạn chọn OK. Đó là tất cả những gì bạn cần làm.

Tham khảo thêm: [TIPS] Các thủ thuật sử dụng BlackBerry Priv hiệu quả hơn (P.7)

Trên đây là cách tắt ngay các tính năng không phải ai cũng thích trên Priv mà các bạn có thể tham khảo để tối ưu thiết bị của mình, giúp tiết kiệm dữ liệu, tiết kiệm tài nguyên máy... Mình sẽ chia sẻ cùng các bạn thêm các kinh nghiệm khác trong kỳ tiếp theo nhé !

BBVN.NET

Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

#1 Fang, 22/4/16
    Last edited by a moderator: 22/4/16
  2. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cái thứ 4 mình có thể dùng tương tác nâng cao là giữ để luôn bật mà.

3. Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

cũng có thể đó bạn, nhưng mà đôi khi vẫn chập chờn :)

4. Vũ Trần 313

Vũ Trần 313
    Expand Collapse

Member

Có cách nào tắt bảng quick setting ngoài màn hình khoá ko ạh,
    để trong tuúi quần có tin nhắn hay bị chạm nhầm vào đèn pin, location, wifi... Bất tiện ghê gớm

5. longjack

longjack
    Expand Collapse

Member

Priv chậm quá và nhanh nóng nên mình đã mua note 5 xài. Để về xoá thử cache xem có nhanh hơn ko