CHIA SẺ [TIPS] Các thủ thuật sử dụng BlackBerry Priv hiệu quả hơn (P.7)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 28/3/16.

1. CPT501308444_hd-878x494.jpg

Mỗi tuần chúng ta lại gặp nhau với những thủ thuật nhỏ và chia sẻ thú vị về dòng máy BlackBerry Priv. Tuần này mình xin giới thiệu với các bạn những mẹo nhỏ sử dụng dòng máy này hiệu quả hơn, có thể nói chuyển qua hệ điều hành Android sẽ có những đặc điểm khiến chúng ta cảm thấy hụt hơi so với BlackBerry 10 chẳng hạn như Youtube, hay tùy chỉnh font chữ nhưng nếu để ý một chút thì chúng ta có thể giải quyết những vấn đề trên cực kỳ dễ dàng đó các bạn nhé :).

Tham khảo kỳ trước: [TIPS] Các thủ thuật sử dụng BlackBerry Priv hiệu quả hơn (P.6)

Cùng tham khảo những mẹo nhỏ dưới đây và áp dụng trên chiếc BlackBerry Priv thân yêu của mình các bạn nhé.

1. Làm thế nào để xem video YouTube khi màn hình đã tắt

Khi bạn xem video Youtube trên BlackBerry Priv mà tự dưng theo cấu hình hẹn giờ tắt màn hình tự động sẽ làm bản phiền toái và phải mở lại để xem tiếp video. Khi màn hình bị tắt đồng nghĩa với Youtube sẽ bị dừng lại và bạn sẽ không thể xem tiếp cho đến khi bạn mở lại. Không có thiết lập để giải quyết vấn đề này trên ứng dụng YouTube mặc định, nhưng có cách để mở video YouTube ở màn hình tắt. Trên BlackBerry 10 thì Youtube sẽ vẫn chạy khi bạn vuốt ứng dụng lên treo ở màn hình Active Frames, còn Priv thì chúng ta cần thao tác khác mới có thể làm được.

Các nhanh nhất để bạn có thể xem Youtube trên Priv hay các thiết bị Android khác mà không bị gián đoạn khi màn hình tắt đó là tải về ứng dụng Mozilla Firefox miễn phí trên thiết bị Android. Tất cả chỉ có thế, bạn tải về và từ trình duyệt gõ địa chỉ Youtube.com và tìm kiếm bài hát mình ưa thích là xong bạn nhé.

Link tải Mozilla Firefox trên Google Play: TẠI ĐÂY

2. Tăng kích thước font chữ mặc định phù hợp hơn:

Nếu như mặc định font chữ Priv khá nhỏ, những anh chị em nào mắt cận thị thì có vẻ hơi khó khăn khi đọc, do vậy tùy rằng Priv không hỗ trợ chỉnh font chữ theo từng Size cụ thể nhưng cũng có một công cụ mặc định bạn có thể chỉnh font chữ cố định với khổ lớn hoặc nhỏ. Theo mình thấy như thế này là phù hợp vì Priv mặc định màn hình hơi to nên màn hình khi chọn font chữ lớn hay nhỏ vẫn hài hòa vừa phải với người dùng.

Anh em có thể thao tác như sau để bật tắt font chữ lớn hay nhỏ nhé: Truy cập vào Cài Đặt > Khả năng truy cập > Chữ lớn (ON hay OFF tùy nhu cầu sử dụng của bạn nhé)

3. Làm thế nào để vô hiệu hóa âm thanh khi chụp ảnh trên BlackBerry Priv

Hầu hết các điện thoại thông minh hiện nay khi thực hiện chụp ảnh sẽ phát ra âm thanh đặc trưng của camera. Âm thanh này có thể to và khó chịu, đặc biệt là khi bạn đang cố gắng chụp một tấm hình kín đáo như chụp một khoảnh khắc của một ai đó trong khi họ không thích bị chụp ảnh hay khi bạn đang chụp một bức ảnh đẹp trong một không gian tĩnh nặng để tránh các con vật như chim chóc, mèo,… giật mình chuyển động làm bức ảnh của bạn không còn được đẹp.

Trên các thiết bị chạy Android Stock như BlackBerry Priv sẽ không có phần thiết lập máy ảnh để vô hiệu hóa âm thanh khi chụp ảnh. Thay vào đó, bạn phải tắt thông báo/cảnh báo hồ sơ sang chế độ im lặng hoặc rung. Điều này có thể được thực hiện bằng cách sử dụng các phím âm lượng ở mặt bên của điện thoại.

4. Bạn thấy Priv đang chạy ì ạch - Hãy xóa bộ nhớ Cache đi nhé:

Trong thời gian sử dụng Priv mà cảm thấy nó chậm chạp ì ạch, không đáp ứng được các tác vụ nhanh như trước mà bạn chưa biết tại sao thì có thể nguyên nhân khá đơn giản đó là bộ nhớ cache trên điện thoại của bạn đã bị đầy. Chính vì thế bạn cần tiến hành xóa bộ nhớ cache. Để xóa bộ nhớ cache thì có 2 loại bộ nhớ cache đó là cache của ứng dụng và cache của hệ thống. Vì thế bạn cần dọn dẹp chúng để tăng tốc hoạt động của thiết bị.

Xóa bộ nhớ Cache ứng dụng:

Nếu nó chỉ là một hai ứng dụng gây ra vấn đề chiếm dụng bộ nhớ cache, tốt nhất bạn nên bắt đầu bằng cáchxóa bộ nhớ cache ứng dụng. Để làm điều này, bạn truy cập vào Cài đặt > Ứng dụng > Chọn những ứng dụng bạn mong muốn xóa Cache > nhấp vào Xóa bộ nhớ Cache

Còn nếu bạn muốn xóa toàn bộ bộ nhớ Cache của ứng dụng trên máy, rất đơn giản bạn truy cập vào Cài đặt > Dung lượng > Tìm đến dòng 'Dữ liệu đã lưu trong bộ nhớ Cache' nhấp vào đó và chọn Ok nhé.

Xóa bộ nhớ Cache hệ thống:

Phương pháp này thì đơn giản nhất là bạn cần sử dụng ứng dụng ES File Explorer tải trên Google Play, ứng dụng này không những giúp Priv đọc bộ nhớ từ USB với cổng OTG mà còn giúp những tác vụ khác rất hay. Chúng ta thao tác lần lượt như sau.

Tải về các phần mềm liên quan trên BlackBerry Priv như:
    Truy cập vào phần mềm ES File Explorer > Menu (3 gạch phía trên bên trái) > Trình quản lý hệ thống > Xuất hiện bộ nhớ Cache khá lớn trên Priv lến đến 883Mb > Và đây chính là bộ nhớ Cache hệ thống và là phần lớn nguyên nhân khiến Priv của bạn ì ạch.

5. Tắt chế độ tự động phát của Video trên Facebook của BlackBerry Priv:

Bạn có biết trên Facebook mặc định của Priv sẽ bật tính năng tự động phát video kể cả khi bạn sử dụng Wifi hay 3G, và nếu bạn là một tín đồ của mạng xã hội này thì hãy tắt ngay tính năng nếu muốn lưu lượng data 3G của mình được bảo toàn nhé, vì Video mà ngốn dung lượng thì phải biết.

Để thao tác rất dễ bạn nhé, bạn truy cập vào FaceBook > Nhấp vào menu như hình phía trên > Di chuyển xuống phía dưới đến mục Cài đặt ứng dụng > Để ý mục 'Tự động phát' > Nhấp vào đó và chọn 'Chỉ khi có kết nối Wifi' thôi bạn nhé :)

Trên đây là những thủ thuật giúp chúng ta hiểu hơn BlackBerry Priv và ngày càng có những kinh nghiệm hơn về sử dụng dòng máy này, chúc anh em buổi chiều vui vẻ và cùng chào đón kỳ tiếp theo của mục chia sẻ thủ thuật dành cho Priv nhé.

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 28/3/16
    Last edited: 28/3/16
    dolphin000 and INTJ2505 like this.