TỔNG HỢP Sử dụng Playbook OS2.0 căn bản: Bắt đầu với Email, Contacts và Calendar tích hợp

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi ndthuytrang, 22/2/12.

1. [​IMG]

Với những người có thói quen mày mò vốn không có gì khó khăn với Email, Contacts và Calendar tích hợp trên BlackBerry PlayBook OS 2.0 kết hợp khả năng đa nhiệm của thiết bị với khả năng quản lý (PIM) thông tin cá nhân thuận tiện đi kèm với công cụ “Universal Inbox”. Quản lý tài khoản cá nhân của bạn và cập nhật thông tin liên tục từ các tài khoản trên các mạng xã hội (như Facebook, Twitter và LinkedIn) dễ dàng hơn nhiều! Nhưng với người mới làm quen với Playbook, chỉ riêng việc cập nhật phiên bản mới của HĐH đã không thực sự dễ dàng, vậy trong quá trình sử dụng có thực sự dễ dàng hay không? Có lẽ câu trả lời còn tùy vào từng người dùng, và đó là lý do có bài viết này.

Để giúp bạn sử dụng BlackBerry PlayBook OS 2.0 dễ dàng hơn, bài viết này đem đến cho người dùng Playbook một cái nhìn tổng quan về việc làm thế nào để thiết lập Email, Contacts và Calendar của bạn, cũng như các bước để thiết lập các tài khoản mạng xã hội mà bạn yêu thích.

Thêm một tài khoản Email, Calendar và Contacts mới với BlackBerry PlayBook 2.0

Thiết lập một tài khoản email cá nhân hay email công ty để phục vụ công việc mới một cách nhanh chóng. BlackBerry PlayBook OS 2.0 sẽ tự động thực hiện các cài đặt với máy chủ tài khoản của bạn, điều đó có nghĩa rằng tất cả những gì bạn cần làm là nhập địa chỉ email của bạn và mật khẩu để thiết lập một tài khoản mới. Trong trường hợp cài đặt email của bạn không thể thực hiện được cấu hình tự động, bạn có thể phải tự xác định cấu hình trong các thiết lập nâng cao.

Để thêm một tài khoản Email, Contacts và Calendar mới, hoàn tất các bước dưới đây. Sau khi thiết lập một tài khoản mới, bạn nên cần phải xem xét hoặc sửa đổi các cài đặt, chọn "Accounts" từ menu Settings trên PlayBook và gõ vào các tài khoản mà bạn muốn sửa đổi.

Cài đặt tài khoản tự động:

• Vào “Settings” (Gear icon) > “Accounts” > “Add New Account” > “Email, Calendar and Contacts”
    • Điền thông tin tài khoản của bạn và chọn “Continue”
    • Nếu thông tin máy chủ cài đặt được tự động tìm thấy, bạn nên thêm phần mô tả cho tài khoản.
    • Bạn chọn các thông tin bạn muốn thực hiện việc đồng bộ hóa không dây
    • Bấm “Save”
    Người dùng tự xác định các tài khoản muốn cài đặt:

• Chọn “Settings” (Gear icon)> “Accounts” > “Add New Account” > “Email, Calendar and Contacts” > “Advanced Setup”.
    • Chọn tài khoản bạn muốn thêm
    • Nhập thông tin tài khoản của bạn và bấm “Continue”
    • Chỉ định các tùy chọn đồng bộ hóa bạn muốn thiết bị thiết lập > “Save”
    Sau khi thành công thiết lập tài khoản của bạn, trở về màn hình chủ và gõ vào “Messages, Contacts or Calendar” để truy cập dữ liệu của bạn. Một điều quan trọng cần lưu ý là bạn có thể cần phải chờ đợi một thời gian ngắn cho đến khi các tài khoản của bạn hoàn tất tiến trình đồng bộ hóa.

Thêm một tài khoản mạng xã hội trong BlackBerry PlayBook 2.0

Ngay sau khi thiết lập các tài khoản email cá nhân hay công việc, bạn cũng có thể tích hợp các tài khoản mạng xã hội Facebook, Twitter và LinkedIn. Với việc hợp nhất các tài khoản từ Email, Contacts, Calendar và các tài khoản mạng xã hội của bạn ở cùng một nơi, sẽ đơn giản hơn để theo dõi và quản lý thông tin cập nhật.

Ví dụ: Bất cứ khi nào bạn muốn tìm kiếm và xem thông tin của một địa chỉ liên lạc, bạn sẽ có thể xem thông tin từ nhiều nguồn, dễ dàng lấy thông tin liên lạc của họ và cập nhật trạng thái gần đây của họ trên mạng xã hội cũng như các lợi ích khác. Để thêm một hoặc tất cả các tài khoản này, hoàn tất các bước dưới đây.

Thêm một tài khoản Facebook

Kết nối và chia sẻ với bạn bè bằng cách thêm vào tài khoản Facebook của bạn. Điều này sẽ cho phép bạn đồng bộ hóa danh sách bạn bè, tin nhắn, các sự kiện và ngày sinh nhật của tất cả những người bạn mà bạn có từ Facebook vào BlackBerry PlayBook.

• Chọn “Settings” (Gear icon) > “Accounts” > “Add New Account” > “Email, Calendar and Contacts”
    • Nhập thông tin tài khoản của bạn
    • Thiết lập những nhắc nhở đặc biệt theo nhu cầu riêng của bạn như Birthday Reminders.
    • Chọn “Save”
    Thêm một tài khoản Twitter

Tích hợp những người bạn đang theo dõi trên Twitter và bạn cũng sẽ có thể theo dõi trực tiếp tin nhắn và thông tin của họ trong Contacts.

• Chọn “Settings” (Gear icon) > “Accounts” > “Add New Account” > “Email, Calendar and Contacts”
    • Nhập thông tin tài khoản của bạn và bấm “Continue” > “Save”
    Thêm một tài khoản LinkedIn

Bằng cách thêm vào một tài khoản LinkedIn, bạn có thể đồng bộ hóa các kết nối ,tin nhắn và các Contacts. Thêm một tài khoản LinkedIn cũng sẽ cho phép bạn xem trực tiếp các LinkedIn Profile từ ứng dụng LinkedIn.

• Nhập thông tin tài khoản của bạn và bấm “Continue” để tiếp tục các thao tác còn lại.
    Xóa bỏ một tài khoản:

Nếu bạn cần phải loại bỏ một tài khoản trước đó bạn đã thiết lập, hoàn thành các bước dưới đây:

• Trên màn hình máy tính bảng Playbook, hãy nhấp vào “Settings” (Gear Icon)
    • Chọn “Accounts” sau đó bấm vào biểu tượng Pencil
    • Chọn biểu tượng Trashcan bên cạnh các tài khoản mà bạn muốn xóa.

Nguồn: BlackBerry

ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 ndthuytrang, 22/2/12
    Last edited: 23/8/12
  2. votinhquan772006

votinhquan772006
    Expand Collapse

Member

Có bác nào vào FB đựoc không xin cho ít kinh nghiệm. Đã thay đổi DNS của google mà vẫn bị chặn. híc híc

3. masupilami_a3

masupilami_a3
    Expand Collapse

Member

em vào ào ào nè :D

4. bumbum0803

bumbum0803
    Expand Collapse

Member

em add mail gmail thì dc, mail cty thìlai5 không được, có bác nào giúp với

5. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mai công ty còn phải xem cách công ty bạn config nữa bạn. Liên lạc với admin công ty bạn để được cung cấp thông số config server mail bạn ạ

6. caovinh

caovinh
    Expand Collapse

Mail Microsoft Exchange

Chào mọi người!
    Mình đã nâng cấp PB lên OS 2.0 thành công. Tuy nhiên, phần cài đặt mail có một chút rắc rối. Đó là với các tài khoản Gmail hay Yahoo thì cài được ngay, nhưng với tài khoản mail công ty dạng Mail Microsoft Exchange thì mài không làm được dù đã thử các kiều và nhiều lần. Ai cũng gặp vấn để tương tự mà có cách giải quyết thì cho mình biết với. Cảm ơn rất nhiêu!

7. votinhquan772006

votinhquan772006
    Expand Collapse

Member

Lạ quá hén. Mình ngày trước vào ầm ầm. Dạo này vào nó toàn báo có lỗi. (dùng wifi hay 3G đều bị). Mình k dùng BIS. Bạn có cách gì mới không thì mách nước. Thanks

8. gunbluster

gunbluster
    Expand Collapse

Member

mail mình gởi từ playbook khi hiện ra ở mozilla thunderbird bị lệch 7 tiếng. Có ai biết cách khắc phục không. Cám ơn trước nhiều

9. ruckus

ruckus
    Expand Collapse

Member

Mình có mấy thắc mắc về OS2.0 này :(.

- Bộ gõ hình như đã loại bỏ tính năng viết hoa sau dấu chấm? mình thiết lập y như 7111 mà 7111 thì nó tự viết hoa, còn OS2.0 thì không có?

- Android App player có vấn đề? Mình nhấn vào bất kì app Android nào cũng đều nhảy ra khung Recent Application chứ không vào trực tiếp app. Đành phải đi thông qua con đường Launcher :(.

Có ai gặp những vấn đề giống mình không :( ???

10. masupilami_a3

masupilami_a3
    Expand Collapse

Member

hiện tại mình đang sử dụng connectify phát sóng ra = Dcom 3G nên mình cũng ko chắc là các mạng kia có làm đc ko! Hy vọng bác vào đc! nói chung cũng ko khác Fb trước! có cái là xoay màn hình đc :D