(RIM)Research in emotion - Ideals for love - Make my own way.

Thảo luận trong 'Cuộc thi viết thư cho RIM®' bắt đầu bởi BonConMat, 9/6/12.

1. kickhung_fbi

kickhung_fbi
    Expand Collapse

Well-Known Member

Comment của bạn khá hay , Việt Nam đúng là 1 thị trường lớn và tiềm năng trong thị trường DTDĐ , tuy nhiên từ đâu bạn kết luận Việt Nam là 1 thị trường lớn và tiềm năng của Rim , bạn dựa trên số dân à , vậy Thái Lan , Singapo , 2 nước này thua ta về số lượng dân rất đáng kể, và cậu xem thử họ đả nhận được gì từ Rim , quá nhiều sự quan tâm và hoạt động của Rim ở đó , còn ở Việt Nam , Rim đả làm được gì cho Việt Nam . Đồng ý là số lượng người dùng BlackBerry ở Việt Nam đả tăng rất đáng kể trong nhiều năm qua , nhưng như bạn 4 Con Mắt đả nói , đa số là không rõ nguồn gốc, hàng chỉnh sửa, và cái đó ko mang lợi ích gì cho Rim ở Việt Nam cả , cái họ cần là hàng chính hãng ở Việt Nam , và khả năng tiêu thụ thì ko nhiều , tuy có tăng nhưng chẳng phải vẫn chưa đủ để Rim đặc biệt quan tâm à . Giá trị đồng tiền ở Việt Nam so với các thị trường lớn khác của Rim khá thấp , cụ thể là Việt Nam - Mỹ , vì thế việc sở hữu 1 chiếc BlackBerry chính hãng đối với người Việt Nam ko phải là 1 vấn đề nhỏ , nếu ko nói là khó , và giờ đây , khi BB10 sắp ra mắt , giá thành của nó đảm bảo ko phải nhỏ , bạn có dám tin Việt Nam mình sẽ trở thành thị trường lớn và tiềm năng của Rim khi BB10 ra mắt ko . Việt Nam là 1 thị trường lớn và tiềm năng của chúng tôi , ừ , khi phỏng vấn thì ai cũng nói thế , nhưng nếu nhắc đến Rim và Đông Nam á , người ta sẽ chỉ nghĩ đến SIngapo, Indonexia và Thái Lan , còn Việt Nam thì tương lai sẽ có câu trả lời , chứ ko phải là bây giờ. Đây là những nhận định khách quan của mình . Mong các pác ném đá , đừng ném gạch ^^

BonConMat thích bài này.
  2. thanhnguyen296

thanhnguyen296
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hờ hờ , tớ thấy bạn có cái title dưới cái nick bạn nên tớ nghĩ bạn cũng làm cho VH hờ hờ . Mà làm cho VH ( cũng như bạn 4 mắt ) mà có suy nghĩ thía này thì đúng là sai nghiêm trọng lỗi nhận định ( giống trọng tài bóng đá í ) . Nhưng cũng chẳng trách vì bạn là dân kỹ thuật giống như bạn 4 mắt nên tớ không đi sâu vào vấn đề thị trường ( vốn là của dân kinh tế ) . Nhưng tớ có 1 số ý thía lày ( tớ không thống kê vì nhức đầu lắm ) .
    - Nói về dân số thì VN ta đứng hàng top ấy nhỉ ( hơn 80 triệu ) cộng với với tỷ lệ dân số tuổi lao động là bao nhiêu ấy nhỉ ( thôi tớ chẳng nhớ ) . Và tớ chắc hẳn rằng bạn nhắm mắt cũng có thể nói được các bạn teen hay dân đi làm thì chuyện 1 , 2 máy là quá bình thường . Chưa kể các cụ già giờ đây cũng được con cháu tậu cho 1 con mobile để có dịp thăm hỏi ( quản lý ) các cụ khi phải mưu sinh hàng ngày mà ít có điều kiện chăm sóc các cụ ( Chưa kể dân số nhà Vịt ta còn hơn cả Thai và Sin cộng lại ) .
    - Nói về ku RIM , tạm chưa nói gì khác đã , để tớ nói về nhận định của bạn 4 mắt là thị trường VN là thị trường nhỏ ( chứ không phải thị trường ( thị phần ) của RIM là nhỏ nên tớ nhận định thía .
    - Nói về đt thì nhiều chuyện để nói lắm nhưng tớ nói về anh ku RIM nhà ta 1 tí . Theo tớ biết ( đã từng sử dụng ) thì anh RIM trói người dùng bằng BÍS và BES ( cho các gói mail BBM hay gì gì đấy ) .Mà nếu không có cái món khỉ gió này ( tớ dùng theo từ bình dân ) thì có thể nói con BB nào cũng chỉ tương đương con Huawei chỉ nghe gọi gì gì đấy .
    - Chắc hẳn Nokia , Samsung , HTC , LG , Apple ...chẳng phải lăn tăn nhiều lắm khi sản phẩm của họ hoặc đã từng , đang làm mưa làm gió tại thị trường VN sẽ đánh giá thị trường nước ta như thế nào . Hờ hờ cá nhân tớ thì thấy anh Nokia sắp giã từ gác trọ cho các phân khúc cao cấp thay vào đó là hướng đến các dòng thuộc phân khúc thấp ...
    - Có nhiều chuyện nó lại nhạy cảm ( tới chính chị chính em hay kinh tế gì đấy ) nên tại sao các nhà mạng không thèm ( hoặc các nhà sản xuất không thèm ) liên kết với nhau để giảm giá sản phẩm cho các gói cước đi kèm . Tối qua mới ăn tối với ku bạn bên Sin nó dùng con SS III với giá 0 đồng ( dĩ nhiên ai cũng biết trên thế giới các nhà mạng luôn liên kết với nhà sản xuất đều hiểu giá 0 đồng sẽ phải đi kèm với gói cước bao nhiêu hàng tháng ) . Ví dụ cũng con SS III tại VN bán 0 đồng cho gói 2 năm , mỗi tháng ít nhất 800 k - 1 tr cước tớ nghĩ rất nhiều người có nó ( trong đó có thể có tớ và bạn - tùy theo nhu cầu mỗi người ). Còn vấn đề tiền tệ tỉ giá thì nên cho nó vào 1 cái top khác .
    - Thương hiệu thì lại quá ít người VN biết đến BB vì tới giờ RIM mới có chút thay đổi trong tầm nhìn hướng tới individual ( cá nhân ) trong phổ biến sử dụng thay vì chỉ 1 số nhóm khách hàng là doanh nghiệp . Và dĩ nhiên , kết quả :> thị phần của RIM là quá nhỏ tại VN tại thời điểm hiện tại . BB10 có thể hoặc chắc chắn sẽ ra đời nhưng với cách làm hình ảnh như RIM bây giờ , tớ nói thật sẽ còn rất rất lâu để đi vào thị trường , đặc biệt là thị trường VN vốn hết sức năng động và khó tính .

Hờ hờ , bài này mà tớ dự thi chắc cũng đoạt giải khuyến khích là cục sạc quá :D

3. kickhung_fbi

kickhung_fbi
    Expand Collapse

Well-Known Member

Kickhung_fbi đả like comment của bạn .
    Mình là người Việt Nam , nhưng mình cảm thấy hơi xấu hỗ vì mình không hiểu cụ thể bạn đang nói về vấn đề gì , có vẻ như là bạn đang tiếp thị cho suy nghĩ của bạn thì phải , và suy nghĩ của bạn thì mình không thể nào biết đc quá rõ . Uh , mình là kỹ thuật viên , và bạn lấy gì làm chắc mình ko biết gì về thì truờng , về kinh tế , à , chắc bạn đả biết mình đang nghĩ gì , bạn hơn mình rồi đó ^^, còn nếu bạn chỉ nghĩ đó là vấn đề của dân kinh tế , thì để mình đoán xem , bạn là dân kinh tế phải ko , nếu ko thì bạn lại hơn mình 1 lần nữa rồi đó ^^ . Dòng BlackBerry thường sử dụng chủ yếu cho doanh nhân , và thật khó để khẳng định 1 BBer ko biết gì về kinh tế hay ko quan tâm về nó , mình có thể nói đây là sai lầm của bạn được ko ^^ . Nếu ko thì thêm 1 khẳng định nữa cho bạn , nếu bạn nghĩ gói BIS/BES sinh ra là để trói người tiêu dùng , thì bạn đừng nói với mình bạn là 1 BBer , BlackBerry có thế mạnh là bảo mật , và BIS/BES sinh ra là vì lý do đó , nếu bạn ko cần bảo mật , vậy bạn cần gì ở BlackBerry . Không có BIS/BES thì BlackBerry chả khác gì 1 con Huawei, bạn nói quá chính xác , Iphone mà ko có cảm ứng thì bạn có thể mua trả góp trong vòng chỉ vài tháng mà ko cần phải chờ các nhà mạng liên kết lại đâu^^ . Mình nghĩ ngoài BlackBerry , bạn còn dùng thêm 1 dòng máy khác vì bạn nói quá nhiều về các hãng điện thoai khác trong khi đó bạn thì đang ở forum BlackBerry , và tỉ giá bạn lại kêu phải để ở top khác , bạn có cái quyền đặt để tuỳ hứng nhỉ ^^ .
    Nói tóm lại, topic này là lá thư của Bạn Bốn Con Mắt dưới tư cách là 1 người Việt Nam , 1 tín đồ của BlackBerry gửi đến Rim thân iu của chúng ta . Rất may mình cũng là 1 người như bạn Bốn Con Mắt , mình cũng muốn gửi gắm những điều đó đến Rim , mong Rim có cải thiện đáng kể hơn trong tương lại . Mình ko biết điều đó có ý nghĩa gì với bạn ko , nhưng nếu cậu cũng đang nghĩ thế , thì mình vui vì điều đó . Thân ^^

#23 kickhung_fbi, 19/6/12
    Last edited: 19/6/12
    BonConMat thích bài này.
  4. thanhnguyen296

thanhnguyen296
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hờ hờ , khổ cái là tớ phải phản biện cậu sau khi đi nhậu về haizzz . Theo như tớ biết thì ngày tớ dùng BB ( đúng nghĩa với push mail ) của IBM Lotus note chắc cậu còn đang ở giảng đường ấy . Cách lập luận của cậu chán phèo thay vì phải cầu tiến học hỏi . Thằng đếch nào nói BB là dành cho doanh nhân mà không nghĩ nó là gói cho doanh nghiệp , mà đã là doanh nghiệp ( chỉ dn nước ngoài thôi nhé ) thì từ sale cho tới pic hoặc manager là có con bb để push ( tớ nhớ năm 2004 tại TPHCM chỉ vài công ty sd BB để push mail thôi ) . Té ra không phải doanh nhân như cậu nghĩ mà đôi khi chỉ là cá nhân thôi ( dĩ nhiên là cá nhân của doanh nghiệp ) , chẳng lẽ lúc ấy tớ chỉ là manager cũng nhận mình là doanh nhân ? Hay cậu chỉ là sale hay manager gì đấy bị gí vào tay con BB rồi lại tự nhận mình là doanh nhân trong khi nhu cầu thiết yếu của doanh nghiệp là cập nhật thông tin tối đa ?? Không tin cậu cứ hỏi bạn bè hay ai đấy làm ở Holcim nhé .
    Tớ đã dùng qua các loại máy tại VN nhưng không có nghĩa là tớ nói xấu RIM , tớ đang nói về thị trường bạn ợ .

Riêng về bài của bạn 4 mắt thì tớ thấy cũng được ( tớ chỉ nói về 1 số điểm về ngữ pháp tiếng anh hay 1 2 lỗi tiếng Việt thôi ) chứ tớ có chê bài của bạn 4 mắt về vấn đề gì đâu nhể ? Tớ chẳng BBer gì như cậu nói , có điều tớ lại biết nhiều về BB đới ....

BonConMat thích bài này.
  5. BonConMat

BonConMat
    Expand Collapse

Super Moderator

Hzaiiiiiii :( Người nói Đông - Người nói Tây - Người nói Xưa - người nói Nay biết khi nào mới hết chuyện đây ??? Thiu... rũ nhau ra quán thảo luận bắt tay làm quen rùi cà phê - cà pháo nhá. Cảm ơn hai bác đã quan tâm tới bài viết của em cũng như sự nhiệt tình trong phân tích & thảo luận, nói chung là cảm ơn nhiều nhiều ;)

#25 BonConMat, 19/6/12
    Last edited: 19/6/12
  6. kickhung_fbi

kickhung_fbi
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chào Pác , đầu tiên chúc bác 1 buổi tối vui vẻ ( có thể tầm 22h là hơi muộn) . Hình như pác đang suy nghĩ hơi tiêu cực về việc thảo luận này thì phải , mình chỉ đưa ra ý kiến của mình và bảo vệ ý kiến đó , pác cũng đang làm thế , nếu ý kiến nào đúng thì mình xin tiếp thu , đó là cách cầu tiến của mình , và chả có liên quan gì đến lập luận hay gì gì đó ở đây cả , nếu pác đưa ra ý kiến của pac và chứng minh được điều đó là đúng , chứ ko quan trọng việc pác sử dụng BB từ khi nào , nếu pác nghĩ như thế là pác đả biết hơn người khác thì quá thiển cận rồi ^^.
    Như ở comment trên , mình đả nói là BB thường dùng ( chứ ko phải là DÀNH , chắc pác quá say để đọc rõ) cho doanh nhân , và kick cũng ko nói là nó ko phải là Gói Doanh Nghiệp ( BES),giữa doanh nhân và doanh nghiêp có sự khác nhau quá lơn đến nổi pác phải phân biệt như thế à , và ngoài ra nó còn có thêm gói BIS cho cá nhân nữa pác à( chứ ko phải chỉ cho doanh nghiệp ko thôi đâu^^ ), đó là điều quá cơ bản để biết về BlackBerry , nên pác ko cần phải giới thiệu làm gì . Và BIS/BES có tác dụng như thế nào thì comment trên của mình đả nói đến rồi , nên ko đề cập đến nó , cũng như vấn đề doanh nhân , doanh nghiệp gì gì đó của pác nữa.
    Riêng câu pác nói pác ko phải BBer , nhưng lại biết nhiều về BB thì mình tuyên dương tinh thần học hỏi của pác , tuy nhiên nếu những sự hiểu biết đó là tất cả nhưng gì pác thể hiện qua những comment này thì mình thấy pác thực sự nguy hiểm đó ^^
    Đợi comment của pác . Thân ^^

7. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cảm ơn các bạn về những bài viết những cmt. Mình thực sự cảm động khi đọc nhiều dòng thư của các bạn. Có lẽ nhiều bạn giống như mình, tham gia cuộc thi không phải chỉ vì phần thưởng mà vì mục đích quan trọng nhất, đó là “Viết thư cho RIM”. Không còn nhiều thời gian nữa sẽ công bố người thắng cuộc, nhưng dù kết quả thế nào tất cả chúng ta đã là người chiến thắng khi dám viết bài, dám nói lên suy nghĩ của mình dù không quen viết những lá thư hay văn bản. Nhưng chúng ta đã thực sự gửi đến RIM những điều mà chúng ta muốn họ biết.
    Mình cũng tham gia dự thi. Mình viết thư cho RIM không với tư cách là nhân viên trong BEC, hay là một thành viên trong ban quản trị forum, mình đã viết bài cho RIM đơn thuần trên vị trí là một BBer, một người dùng BlackBerry tại Việt Nam, một người đã theo sát RIM từ những chiếc BlackBerry chưa có GPRS. Nếu có thời gian rảnh các bạn hãy ghé qua đọc những điều từ “gan ruột” mình. Mình chỉ mong các bạn sẽ biết tình cảm của mình và mong muốn của mình cho BlackBerry, rằng có người cũng cùng quan điểm với các bạn và cùng một tình yêu BlackBerry như các bạn. Cảm ơn một lần nữa vì những dòng tâm huyết có thể mất nhiều tháng ngày của bản thân để đóng góp vào “Đại thư” mà chúng ta sẽ gửi cho RIM!

Thân ái!

&

(Có thể like hoặc không like vì mình viết những dòng này không phải để câu like).​

#27 Zerostar, 20/6/12
    Last edited: 20/6/12
    BonConMat and nobita like this.
  8. songanh

songanh
    Expand Collapse

Member

Anh thích ý nghĩ của chú!

BonConMat and Zerostar like this.
  9. thanhnguyen296

thanhnguyen296
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hờ hờ , tớ không có ý định tranh luận với bạn trong cái top là mail của bạn 4 mắt . Nếu muốn mời bạn mở top để rộng đường thông tin .

BonConMat thích bài này.
  10. BonConMat

BonConMat
    Expand Collapse

Super Moderator

Thanks Bác đã góp ý cho bài viết.;)