CHIA SẺ Hiểm họa khôn lường từ kết nối wifi công cộng - BlackBerry cũng không ngoại lệ

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Nông Dân, 3/9/15.

1. maxresdefault.jpg

Bài viết hơi dài anh em cố đọc nhé. Kết nối dữ liệu mạng 24/24 là xu thế của ngày nay với công việc và giao tiếp xã hội xuyên suốt cả ngày lẫn đêm và việc truy cập mạng xu thế hiện nay là 3G trên di động và kết nối tới một wifi công cộng để làm việc và học tập. Nhưng hiện tại 3G trên di động khá đắt đỏ và dung lượng truy cập nhanh cạn kiệt sau vài ngày sử dụng, khi đó chúng ta sẽ ưu tiên sử dụng mạng wifi mọi lúc, mọi nơi, mọi chỗ nếu có thể. Nhưng bạn cần phải bảo vệ thông tin của chính mình với việc truy cập vào wifi công cộng đấy.

Sẽ là không thừa nếu bạn đọc và áp dụng các thông tin dưới đây để hiểu hơn và tận dụng tốt hơn điện thoại của mình để hạn chế tối đa việc bị xâm nhập trái phép vào điện thoại của mình thông qua một thao tác nào đó.

Không thể phủ nhận lợi ích của việc phủ sóng Wi-Fi miễn phí: nó có thể giúp kết nối Internet mọi lúc mọi nơi để liên lạc với bạn bè, đọc báo điện tử, trao đổi thư từ, tin nhắn và cả các giao dịch ngân hàng hay trao đổi làm ăn… vô cùng tiện lợi mà không phải mất thêm một khoản chi phí nào. Tuy nhiên, song song với lợi ích, những nguy cơ mà mạng Wi-Fi công cộng để lại cũng rất lớn. Những mục tiêu mà hacker nhắm tới chính là smartphone, tablet hay laptop, với các dòng máy BlackBerry cũng không ngoại lệ về vấn đề này. Ở đây chúng ta không nói đến bảo mật di động mà nói đến việc dữ liệu có thể bị đánh cắp nếu bạn truy cập vào một mạng wifi nhiễm độc.

Hãy tự bảo vệ dữ liệu của mình với Wifi công cộng

Trong khi đó như đã biết, mạng Wi-Fi công cộng là mạng mà ai cũng có thể truy cập được, và lẽ tất nhiên trong mạng này cũng có người tốt kẻ xấu. Riêng kẻ xấu sẽ “rình rập” để đánh cắp tài nguyên những người dùng khác trong mạng bất cứ lúc nào một cách đơn giản, không khó khăn như mạng gia đình (ít người biết mật khẩu để truy cập).

Nguy hiểm nhất là việc bạn đã kết nối với một mạng Wi-Fi công cộng có hotspot đã bị nhiễm độc. Wi-Fi Hotspot là mô tả về một điểm mà tại đó có cung cấp các dịch vụ kết nối không dây và dịch vụ truy cập Internet qua các thiết bị thu phát không dây (Wireless Access Point). Khi bạn truy cập vào mạng Wi-Fi công cộng mà thực chất là một hotspot độc hại, bạn sẽ trở thành nạn nhân và bị đánh cắp dữ liệu “nhạy cảm” ngay lập tức hoặc bị hacker âm thầm theo dõi và đợi cơ hội. Dữ liệu “nhạy cảm” ở đây chính là tài khoản ngân hàng, tài liệu bí mật, thậm chí là cài các phần mềm độc hại theo dõi bạn, nhất là các ứng dụng android trôi nổi trên kho ứng dụng và cài đặt trên BlackBerry (khi đó bạn sẽ không thể kiểm soát được triệt để các ứng dụng android này).

Với mạng Wifi công cộng - BlackBerry cũng không ngoại lệ về việc mất dữ liệu và thông tin

Đầu năm nay, một hãng bảo mật đã phát hiện ra một lỗ hổng trong iOS 8 mà sẽ cho phép hacker tấn công vào thiết bị Apple cho các dòng máy này liên tục khởi động lại và thông tin bị rò rỉ rất lớn.

Như vậy, làm thế nào để bảo vệ bạn khi truy cập vào một mạng wifi trên BlackBerry của mình. Cùng tham khảo nhé !

Không bấm vào các liên kết trang web khi chưa rõ nguồn: Nếu bạn truy cập vào một trang web nào đó lần đầu tiên, hãy hạn chế nhấp vào các đường link truy cập đính kèm nhé. Thay vào đó bạn nên gõ địa chỉ bắt đầu bằng "HTTPS", thêm chữ S ở cuối. Có thể bạn thấy rằng việc này không thuận tiện nhưng bạn sẽ được nâng cấp bảo mật lên rất nhiều lần với HTTPS thay vì chỉ gõ HTTP. Các kết nối HTTPS thành công hiển thị một biểu tượng ổ khóa bên trái của địa chỉ trang web và nên nhớ rằng không phải trang web nào cũng hỗ trợ giao thức này.

Hãy thử trừu tượng hóa một chút. Khi sử dụng giao thức HTTP tức là bạn đang phô diễn mọi thức về bạn một cách trần trụi nhất, nhìn vào người ta sẽ biết bạn có gì. Còn giao thức HTTPS là lúc đó bạn đã mặc lên bộ quần áo che khuất tất cả, dấu đi thông tin cá nhân của bạn không cho người khác biết.

HTTPS – chữ “S” thừa ra ở đây là viết tắt của Secure – an toàn. Khi kết nối bằng giao thức HTTPS, người khác sẽ khó có thể biết bạn đang làm gì.

Hạn chế sử dụng một mạng Wifi không quen thuộc: Hãy hạn chế đến mức tối đa một mạng wifi mới mà bạn không quen thuộc, đơn giản và không nên kết nối tất cả các mạng wifi. Như đã trình bày ở trên thì một mạng wifi có thể đánh cắp thông tin người dùng bất kỳ lúc nào, đơn giản là dữ liệu được truyền từ người dùng phải đi qua điểm thu phát wifi mới có thể lên hệ thống internet được, và điều này cho chúng ta thấy rằng quan trọng là họ muốn hay không việc đánh cắp thông tin người dùng.

Hãy ưu tiên một mạng wifi mà chúng ta tin tưởng: Nếu như bạn thường xuyên truy cập mạng wifi tại nhà, cơ quan hay một địa điểm cafe nào đó bạn tin tưởng. Đừng ngần ngại mà hãy ưu tiên mạng wifi đó để sử dụng nhé. Để ưu tiên rất dễ, các bạn tham khảo mục 5 của bài viết này nhé: [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.11)

Tắt WiFi khi không sử dụng: Cho phép WiFi để luôn bật cả ngày thì bạn đã trực tiếp cho phép tin tặc thành công bước đầu trong việc rình mò các dữ liệu trên chiếc BlackBerry của bạn.

Mã hóa dữ liệu của chính mình: BlackBerry 10 cung cấp một danh sách dài các phương pháp xác thực và mã hóa để lựa chọn khi kết nối WiFi. Bạn cũng có thể bảo vệ dữ liệu trên điện thoại của bạn từ các tin tặc rình mò bằng cách mã hóa nó. Rất dễ để thao tác bạn chỉ cần vào Cài Đặt > Bảo mật và riêng tư > Tùy chọn mã hóa > Mã hóa thiết bị/ Mã hóa thẻ nhớ ngoài. Cách này cũng hơi lâu và rườm rà nhưng đảm bảo tốt việc dữ liệu của bạn có thể bị đánh cắp hoặc rò rỉ ra ngoài.

Sử dụng dịch vụ VPN: Tránh WiFi công cộng hoàn toàn bằng cách đăng ký vào một mạng riêng ảo, truy cập trên BlackBerry hoặc một trong các tùy chọn chi phí thấp hoặc miễn phí rất nhiều trên mạng.

VPN là nhu cầu truy cập từ xa (ngoài văn phòng) mạng nội bộ để trao đổi dữ liệu hay sử dụng ứng dụng ngày càng phổ biến. Đây là nhu cầu thiết thực, tuy nhiên do vấn đề bảo mật và an toàn thông tin nên các công ty ngại "mở" hệ thống mạng nội bộ của mình để cho phép nhân viên truy cập từ xa.
    Một cách khác để tránh truy cập vào một mạng Wifi khi làm việc và hỗ trợ các đồng nghiệp đó là thiết lập BlackBerry 10 thành một Hotspot di động. Xác nhận là thao tác này không dùng để kết nối nhanh hơn và tốn kém hơn mạng Wifi công cộng, nhưng với việc này bạn không cần phải lo lắng về rò rỉ thông tin và luôn được bảo mật và an ninh. Hiện tại ai sử dụng mạng Vina có thể ưu tiên sử dụng trong trường hợp này với BIS dung lượng cao vĩnh viễn trong tháng

Wifi Hotspot trên BlackBerry 10 là giải pháp đáng kể khi làm việc ngoài công ty

Các điểm mạnh mà chúng ta có thể tận dụng với Mobile Hotspot trên BlackBerry 10:
    • Các kết nối giữa hotspot di động BlackBerry với các thiết bị khác sử dụng WPA2 Personal, chế độ mã hóa WiFi mạnh nhất.
    • Là chủ sở hữu của hotspot mà bạn là người quản trị mạng này, có nghĩa là bạn có thể kiểm soát số lượng thiết bị kết nối với điện thoại của bạn và ngắt kết nối khi cần thiết hoặc thuận tiện.
    • Bạn có thể cho phép hoặc không cho phép các tài liệu và dữ liệu khác sẽ được trao đổi giữa các thiết bị hotspot-kết nối vào mạng
    • Các hotspot BlackBerry tự động chặn thông tin liên lạc với địa chỉ IP duy nhất được gán cho thiết bị đã kết nối, trừ khi một thiết bị đã sẵn sàng bắt đầu một cuộc trao đổi (chẳng hạn như cho phép một trang web để sử dụng vị trí).
    • Các thiết bị chỉ có thể tuy cập vào mạng Hotspot BlackBerry mà không thể truy cập vào điểm phát khác để xâm nhập vào hệ thống mạng này trừ khi out khỏi mạng wifi.
    • Bảo vệ chính mình tại các điểm WiFi công cộng không phải là phức tạp. Cũng không đảm bảo thông tin liên lạc điện thoại di động cho toàn bộ công ty của bạn nhưng hạn chế phần nào và bảo vệ thông tin cho chính bạn

BlackBerry ưu tiên bạn sử dụng hệ thống bảo mật thông tin BlackBerry Enterprise Portfolio

Bạn có thường xuyên sử dụng kết nối một WiFi công cộng? mong rằng với bài viết tổng hợp từ Blog BlackBerry và các trang khác sẽ giúp bạn hiểu hơn về việc này trong thời đại công nghệ thông tin ngày nay !

BBVN.NET
    Tham khảo Blog BlackBerry​

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 3/9/15
    Last edited: 3/9/15
  2. Lạnh Lùng

Lạnh Lùng
    Expand Collapse

Member

B' là 1 chuyện. Còn làm dc hay k mới là vấn đề. Đặc biệt là các con nghiện mạng xã hội, thích check in mọi lúc, mọi nơi có thể =))

Nông Dân thích bài này.
  3. Tâm Ràm

Tâm Ràm
    Expand Collapse

Member

Em dùng bís vina nên k cần WiFi trừ ở cty và nhà

target46k2 and Nông Dân like this.
  4. mạnh nghĩa

mạnh nghĩa
    Expand Collapse

Member

Giống bác=D

target46k2 thích bài này.
  5. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

em cũng vậy, đk gói cuowics 100k vina được 1.2G một tháng, đến vp cty thì wifi thôi. chứ không ăn tạp hjj

Nông Dân thích bài này.
  6. minhanh12o

minhanh12o
    Expand Collapse

Well-Known Member

phần đông người dùng ngày nay thích sử dụng wifi chùa -_- đặc biệt là mấy bạn thích check in , xong hỏi pass wifi là gì ,mong các bạn đọc và phòng tránh

7. milanista8x

milanista8x
    Expand Collapse

Member

Các file đính kèm:

8. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

bác @milanista8x sao không sài gói 100k/th được 1g2 em thấy như vậy thì sài trong tg ra ngoài là thoải mái. E sài cũng không phải nhiều gì nhưng nếu gói Bis thì 350MB vina chỉ được khoảng hơn 1 tuần chút síu là xuống 2G (128Kpbs) chán kinh người những lúc cần

9. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

nhà mình cũng có mà bác: http://www.blackberryvietnam.net/threads/anh-em-dung-mang-vina-chu-y-nha.40764/

3G thì những máy pin trâu tí để cả ngày vẫn tốt, nếu sử dụng wifi thì đỡ gây nóng máy hơn và cũng tiết kiệm pin hơn. Không khuyến cáo sử dụng wifi công cộng làm việc =))

10. yudbber

yudbber
    Expand Collapse

Giờ 50k được 2G rồi các bác nhé. =))