THỦ THUẬT [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.11)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 26/8/15.

1. DSC_0738_Fotor.jpg

Tiếp tục tận dụng và tìm hiểu về những tiện ích vui trên dòng máy BlackBerry 10, hôm nay mình xin chia sẻ cùng các bạn những thao tác tiếp theo để chúng ta tận dụng tốt hơn chiếc BlackBerry thân yêu của mình, cùng tham khảo bạn nhé. Bạn hay sử dụng tính năng nào nhất, nhưng đôi khi bạn mày mò rất nhiều mà không thể thấy những hạng mục cơ bản để cài đặt trên BlackBerry, vậy làm sao để làm chủ các tình huống đó khi sử dụng, nhắc đến các mục là chúng ta sẽ nhớ đến.

Tham khảo kỳ trước: [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.10)

Trong hạng mục chia sẻ phần 10 có chứa các Series cũ nên các bạn truy cập là thấy từng phần nhé !

1. Tùy chỉnh hoặc xóa một tên tùy chỉnh trong BBM về mặc định:

Trường hợp này sảy ra rất thường xuyên khi danh bạ BBM của bạn khá lớn nhưng lại có những người thường xuyên đổi tên BBM của mình và thậm chí đổi cả Avatar khiến bạn không kịp trở tay và đôi khi lại gây khó khăn cho bạn trong việc giao tiếp.

Mình cũng có quãng thời gian nhiều bạn bè để tên tùy chỉnh sau đó mình đưa máy cho người nhà sử dụng và họ lại nhầm tưởng người nhà mình là mình nên hay chat BBM vào máy đó, do vậy những tình trạng hi hữu về việc đặt tên tùy chỉnh và tên mặc định của BBM đó luôn có hai mặt, nhưng đôi khi đặt xong bạn lại không để ý và nhận thấy rằng có thể đặt lại tên mặc định của BBM đó nữa đấy.

2. Tắt lỗi khó chịu 'Vuốt để đánh thức' kết hợp bàn phím ở các máy BlackBerry 10 QWERTY:

Thực chất các lỗi vuốt để mở khóa rất khó chịu vì bạn để túi quần khi mới khóa bàn phím và di chuyển máy đôi khi mở khóa và thực hiện tác vụ tùm lum đôi khi gọi điện đến các số lạ khiến bạn không kiểm soát được tình hình, nhưng ở các máy bàn phím QWERTY thì chúng ta lại giải quyết rất tốt vấn đề này với bàn phím cứng của mình. Mình đã sử dụng cách này và thực sự thấy rất hữu dụng đối với bản thân nên chia sẻ cùng các bạn, cách này cũng tùy cảm nhận của từng người.

Cách làm rất đơn giản, bạn tắt "Vuốt để đánh thức" trong Cài Đặt > Hiển thị. Sau đó khi nào muốn khóa bạn nhấn giữ phím K hoặc nút nguồn hoặc theo video này nhé.

Khi đó tính năng vuốt để mở khóa đã bị vô hiệu hóa, khi nào muốn mở khóa bạn chỉ cần nhấn U một cái rồi vuốt màn hình lên hoặc (U+Enter luôn là mở khóa), đối với các dòng máy cảm ứng không có bàn phím thì khi bạn tắt "Vuốt để mở khóa" thì phải nhấn nút nguồn mới sáng màn hình lên để vuốt.

Mình tắt tính năng "Vuốt để đánh thức" trên BlackBerry Passport thấy khá tiện và không bị khó chịu khi điện thoại tự động mở khóa màn hình nữa, nút U cũng nằm ở chính giữa màn hình nên rất dễ thao tác, các bạn có thể kết hợp như sau để mở khóa trên các dòng máy QWERTY
    • Nhấn U > Vuốt màn hình lên để mở khóa
    • Nhấn U+Enter để mở khóa luôn
    3. Sửa lỗi không Crop hình được khi các bạn đã up lên 10.3.2, hay gặp ở các dòng máy full cảm ứng:

Cái này cũng đươc anh em trên CB chia sẻ lâu rồi, nhưng hôm nay chia sẻ cùng anh em, dạo trước khi lên 10.3.2 cho BlackBerry Z30 mình hay bị tình trạng này và tham khảo trên CB, anh em nào bị thì load file Picture Editor của 10.3.1 vào là được nhé, chắc do các bản leak nên độ hoàn thiện không tốt. Các hình mặc định và các hình lưu trên máy hay bị lỗi này.

Các bạn tải file Tại Đây, dùng Sachesi load vào máy là hết sảy ra tình trạng trên nhé !

Cách khắc phục tạm thời khác nữa là bạn di chuyển hình ảnh đó vào thẻ nhớ hoặc trên màn hình Crop bạn nhấn vào Menu (3 chấm bên góc phải) chọn "Xóa cắt"và tận hưởng thành quả nhé. nhưng ưu tiên cách khắc phục triệt để trên.

4. Bạn có biết? Nhấn giữ im ký tự khi nhập liệu trên bàn phím cứng sẽ hiển thị lên các ký tự đặc biệt khác liên quan:

Cách nhập liệu trên BlackBerry chắc hẳn cực kỳ thông minh với thao tác vuốt thả và tiên đoán từ, không chỉ dừng lại ở đó, khi đang nhập liệu bạn nhấn giữ im vào bàn phím sẽ xuất hiện các ký tự đặc biệt liên quan và bạn có thể chọn tùy nhu cầu của mình nhé. Trên các dòng máy bàn phím cảm ứng thì hơi khó chịu vì bạn phải giữ để di chuyển vào ký tự đó.

Đọc rồi các bạn thử làm trên BlackBerry của mình xem sao nhé, cái này nếu ai sử dụng quen rồi chắc cũng đã biết hết nên mình xin chia sẻ cho những ai chưa biết nhé các bạn.

5. Ưu tiên kết nối một mạng wifi khi dò thấy sóng trên điện thoại BlackBerry:

Bạn thường xuyên đến một địa điểm, mà địa điểm đó có rất nhiều mạng wifi khác nhau, vậy làm sao để ưu tiên kết nối một mạng wifi ổn định và lâu dài mà không phải một mạng wifi khác chập chờn và có quá nhiều người truy cập. Mặc định BlackBerry sẽ hiểu rằng mạng wifi nào kết nối trước sẽ được ưu tiên kết nối trước. Vì thế nếu các bạn muốn ưu tiên một mạng wifi nào đó thì cần phải cài đặt thủ công mới được nhé.

Để cài đặt rất dễ các bạn vuốt từ trên xuống, Nhấp vào mạng Wifi bên cạnh nút tắt bật > Vào tùy chọn Đã Lưu > chọn Sắp Xếp> Di chuyển mạng wifi bạn muốn ưu tiên lên đầu, cứ như thế độ ưu tiên sẽ cao hơn khi bạn sắp xếp mạng wifi ở phía trên.

Trên đây là các mẹo vặt giúp bạn quản lý và sử dụng tốt nhất chiếc BlackBerry của mình, chúc anh em ngày vui và cùng đón xem bài viết tiếp theo nhé !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 26/8/15
    Last edited: 26/8/15
  2. tranvu0988

tranvu0988
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thích cái nhấn giữ im các kí tự trên bàn phím cứng để hiện các từ liên quan. Cái này giờ mới biết :)
    Thanks bác đã chia sẻ :)

3. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cái tắt vút để đánh thức là em đang dùng ạ. Ngày trước cho vào túi khi lấy ra "cảnh báo bạn đã nhập sai 5 lần hãy nhập chữ BlackBerry ".

lk h banana and Nông Dân like this.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

em rất bực khi trên các dòng fulltouch tắt cái vuốt để đành thức khi muốn bật lên phải với lên trên để nhấn nút nguồn, trên QWERTY thật là tiện lợi với phím tắt trên bàn phím =))

5. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Dạ đồng ý. Nhưng fulltouch là em không tắt trước dùng em toàn cho đầu vào trước khi lấy ra và vút luôn thôi.

Nông Dân thích bài này.
  6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

<=-P cách này bác nói em mới biết luôn, để thử áp dụng cho em z30 thử xem =))

7. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thật bác ạ. Khi bấm phím nguồn rồi màn hình tắt thì mình cho đầu vào trước lúc đó nó ngược chiều với vút đánh thức. Nên không sao hết á. =-C

8. honghaitac

honghaitac
    Expand Collapse

Member

Áp dụng ngay cái tắt vuốt mình toàn bị báo 5 lần nhập sai, để trong túi quần mà cái máy nóng như cái bếp từ.

Nông Dân thích bài này.
  9. countrycowboy

countrycowboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

đút đầu vào và màn hình ngửa ra ngoài. Mình không bao giờ bị cọ sát vào đùi kiểu trên.
    P/S: theo ý kiến chủ quan của mình thì do các bác mặc quần tam giác nên máy chỉ cách da đùi có 1 cái lớp túi mỏng nên mới "nhạy" vậy =)) mình thì toàn quần đùi cho thoáng =)) không lo hại 'máy'.

wild horses thích bài này.
  10. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nói thật là máy nào full hay qwerty em đều cho đầu vào hết cho chắc. Với cả quen rồi.