HỎI ĐÁP Xin ý kiến tham khảo về BlackBerry Priv

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi yuduy, 20/11/17.

1. blackberry-priv-wp.jpg

Em đang máu me quay lại với BB sau một thời gian dài sử dụng Android vì BB gần như không có tính năng giải trí, trong khi khả năng giải quyết công việc trên điện thoại thì Android càng ngày càng tốt lên, cơ bản đáp ứng nhu cầu công việc (tất nhiên tính năng quản lý và độ thuận tiện thì chưa bằng được BB).

BB đợt ra mấy máy chạy HĐH Android khiến thằng em khấp khởi, tuy nhiên cái giá hãng đưa ra là quá cao, với khả năng kinh tế có hạn thì thằng em vẫn đành sống chung với các hãng Android khác chứ chưa dám quay lại với BB.

Nói dông dài vậy, em xin vào nội dung chính là đợt này thấy em Priv đã hạ giá nhiều. Hàng mới còn hơn 6 củ, hàng used còn hơn 4 củ, em tính mua 1 bé về trải nghiệm, để được quay lại với cảm giác vuốt ve bàn phím cứng của BB và tính năng BB Hub vô cùng tiện lợi. Tìm hiểu về em Priv thấy trước đây có rất nhiều nhược điểm, tuy nhiên đến nay có vẻ được khắc phục nhiều (đặc biệt là vụ bàn phím cứng đã hỗ trợ tiếng Việt là quan trọng nhất). Tuy nhiên hãng đã thông báo sẽ không lên được Android 7, nghĩa là xài Priv là xác định chỉ có thể sống chung với Android 6 đến hết đời. Ok thôi bỏ qua vụ lên Android 7 thì hiện tại với Android 6 thì Priv có đáng để mua về không các bác?

Các bác đang xài Priv đến tận giờ cho em xin chút ý kiến tham khảo với:

- Bàn phím cứng đã hoàn toàn ngon lành chưa?

- Pin thế nào ạ? Em ngoài đi làm 8h/ngày thì còn hay mua bán lặt vặt trên mạng nên thường xuyên check web và FB, không rõ nhu cầu như vậy thì Priv có trụ được 1 ngày để tối về sạc không (ngày xưa xài em G5 được hơn nửa năm phải vứt 1 xó chuyển sang em Asus Zen3 max pin trâu bò sướng quá, xài đến tận giờ), pin Priv mà yếu quá thì thôi cũng đành bỏ qua.

- Máy có bị nóng quá khi lướt FB lâu hay chơi game nhẹ nhàng không?

- Máy xài có mượt mà không?

Có mấy gạch đầu dòng như trên em đang quan tâm (đặc biệt là 2 gạch đầu tiên), nhờ các bác cho chút ý kiến tham khảo để em quyết định có nên mua hay không ạ.

Cảm ơn các bác nhiều !

yuduy

yuduy
    Expand Collapse

Member

#1 yuduy, 20/11/17
    Last edited by a moderator: 20/11/17
    Càn Chấn Khôn thích bài này.
  2. ninku

ninku
    Expand Collapse

Member

Theo đánh giá của cá nhân mình như sau (mình đã dùng Priv được hơn 1 năm nay):
    - Về ngoại hình: rất đẹp và nam tính. Vẫn có màn hình full cảm ứng, vẫn có bàn phím (vụ trượt này hay phết, thỉnh thoảng trượt lên nghe tạch cái xong rồi lại trượt xuống nghe đến tạch cái cho vui thôi chứ mình không dùng bàn phím cứng nhiều). chất lượng bàn phím cứng thì ngon.
    - Về pin: OK 1 ngày. tuy nhiên, thỉnh thoảng những lúc chạy nhiều ứng dụng nặng cùng lúc máy rất nóng và pin thì xuống nhanh. những lúc như vậy mình hay tắt đi, khởi động lại.
    - Về hiệu năng: không hề mượt.
    - Vụ pin và hiệu năng có thể là do con chip 808 chưa tối ưu tốt. nghe nói là chíp của Keyone thấp hơn nhưng hiệu năng lại cao hơn nhiều, máy lại ko nóng.
    Kết: có điều kiện thì bác sắm Keyone luôn, không thì cứ mua Priv về trải nghiệm cũng không sao. theo đánh giá của mình thì nếu bác chơi game nặng thì không nên mua priv, còn dùng fb, email, viber, zalo bình thường thì Priv đáp ứng được tốt.

Longungvn, yuduy and quro like this.
  3. yuduy

yuduy
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn những đánh giá của bác. Tại em thích thiết kế Priv hơn Keyone: bàn phím cứng trượt lên trượt xuống thấy rất hay, nhất là có thể ẩn đi để sử dụng full màn cảm ứng, tốt cho nhu cầu giải trí hơn là Keyone (khi cầm ngang để giải trí thì bàn phím của Keyone sẽ rất bất tiện). Và hơn nữa là giá của Priv tốt hơn Keyone nhiều :D
    Vụ chạy nhiều ứng dụng máy rất nóng và hao pin thì có vẻ hơi không hợp với nhu cầu của em rồi, nhiều lúc phải chuyển qua chuyển lại giữa Zalo, FB, Web liên tục để mua bán hàng, đặc biệt khi đang bật 3G thì sợ pin tụt không phanh mất. Chưa kể "không hề mượt" nữa :(

4. Sieulong

Sieulong
    Expand Collapse

Member

Em dùng được priv một thời gian, điều em phiền Lòng nhất chính là ban phim, phần chia trong lượng không đều khiến khi cần dùng ban phim cứng thì hai ngón tay phải chịu lực nhiều để giữ cho điện thoại không chúi về phía trước. Và cũng vì Li do đó mà nếu em không phải đang ngồi ngay ngắn đàng đàng hoàng mà nghiên qua nghiên lại hoặc đang nằm. Thì việc dùng ban phim rất bất tiện. Và một thời gian ngắn như vậy em tự động đã chuyển qua ban phim cảm ứng luôn.

Nên em nghĩ nếu anh thích priv vì bàn phim, thì cuộc vui chắc sẽ không lâu.

yuduy thích bài này.
  5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Priv nếu như bác chia sẻ thì ổn, priv nếu cho đến hiện tại thì hơi yếu nên đôi khi bác không để ý treo nhiều app thì em ấy hơi nặng và ì ạch, còn lại vẻ ngoài thì không thể chê được vì rất độc đáo. hiệu năng thì do là Android gần như thuần chủng nên em ấy ít chiếm tài nguyên như Android tùy biến của những hãng khác, giờ mình thấy Priv hợp lý quá so với tầm giá rồi bác :)

Longungvn and yuduy like this.
  6. Việt Quang

Việt Quang
    Expand Collapse

Member

" ... còn dùng fb, email, viber, zalo bình thường thì Priv đáp ứng được tốt..." những cái này BlackBerry Passport củng làm rất tốt!!!

yuduy thích bài này.
  7. Tin-can

Tin-can
    Expand Collapse

Member

- Mình cũng đang dùng Priv, theo cảm nhận riêng thì cầm rất vừa tay, màn hình đủ lớn.
    - Chỉ có điều là máy hơi nóng, apps mình xài thì chỉ là các apps cơ bản và games yêu thích. Mình thấy rất ok.
    - độ mượt thì thua Samsung note 5 nha bạn. Khi sử dụng Facebook đôi khi bị đứng máy.

yuduy thích bài này.
  8. yuduy

yuduy
    Expand Collapse

Member

Xem phim online có nóng và tụt pin nhanh không bác?

9. ngocduybui

ngocduybui
    Expand Collapse

Well-Known Member

Vì yêu cái độc cái lạ thì nên chơi!
    Bàn phím có tuy êm nhưng thấy dùng không sướng như bàn phím Classic hay PP!
    Máy hay treo và nóng! Uống pin 1 ngày nhưng nếu bán hàng online chắc ko đủ dùng!
    Tầm tiền máy cũ hơn 4 củ thì với tiền này nên dùng Xiaomi !
    Thân!
    Blackberry làm Androi đúng là quá tệ!

yuduy thích bài này.
  10. phamvanan

phamvanan
    Expand Collapse

Member

E xài priv được hơn 1 năm rồi, nói chung là tốt.
    • Bàn phím cứng có hơi nhỏ và cứng nhưng nếu dùng một khoảng thời gian rồi thì sẽ quen dần, gõ cũng phê ^^. Lỗi hiện tại thì không biết các bác thế nào chứ bàn phím của em dùng Caps Lock thì gõ dấu không được nữa, nó cứ như thế này này HÔIJ AN VIÊTJ NAM.
    • Pin xài trong một ngày thì ổn với e, còn với bác bán hàng online lên face vào web liên tục thì chắc là không đủ.
    • Hiệu năng của máy ban đầu lúc e mới mua thì rất tốt, nhưng e thấy từ khi cập nhật mới nhất các ứng dụng thì chậm hẳn. Chắc là do ứng dụng ngày nay được tích hợp nhiều tính năng hơn, app càng ngày càng phình ra trong khi phần cứng chỉ có vậy nên máy sẽ xử lý chậm hơn so với lúc xuất xưởng. Công thêm cái launcher cũng chưa tốt lắm. Do vậy e cài Nova laucher, kết hợp với dùng phiên bản cũ hơn của các ứng dụng như Facebook (bản 70), gg map,vv nên giờ xài mượt mà, hết lag ^^ và hết nóng máy nữa .
    • BlackBerry Hub thì có cũng vậy, không có cũng vậy. Mở một lúc mới lên, không như bb10 vuốt một cái là ra liền. Hơi thất vọng cái khoản này -_-

yuduy and Longungvn like this.