MobiFone Xin giúp đỡ: BB 9k đăng ký gói cước BBU push mail Exchange rất chậm!

Thảo luận trong 'DỊCH VỤ MẠNG' bắt đầu bởi nnt23785, 18/11/12.

1. Chào mọi người!
    Mình là người mới dùng BIS Mobifone và hiện mình đang gặp vấn đề như sau:
    - Mình đăng ký 2 hộp mail: 1 là hộp mail Microsoft Exchange và 1 hộp Gmail.
    - Hộp mail Gmail thì push mail rất chuẩn, ngay tức thì, cái này ok.
    - Nhưng còn hộp mail Exchange thì push mail rất chậm, lúc thì 7 phút mail mới đến, lúc thì 10 phút, có lúc tới tận 15 phút lận! Mà mình thấy hình như là pull chứ không phải là push, vì nếu có nhiều mail đến thì các mail sẽ được push về máy mình vào cùng 1 thời điểm (mặc dù thời gian các mail đến là khác nhau - cái này ghi trên từng mail rõ ràng). Khoảng thời gian trung bình 10 phút/một lần nhận mail. Mình đã kiểm tra hết các thiết lập mà vẫn không hiểu tại sao lại như vậy.
    - Máy mình BB 9k Telstra firmware 5.0.0.1079, đăng ký gói cước BBU.
    - Có ai cũng từng gặp trường hợp như mình không? Giúp mình với!
    Mình cám ơn mọi người nhiều!

nnt23785

nnt23785
    Expand Collapse

#1 nnt23785, 18/11/12
    Last edited: 18/11/12
  2. 3-6-0-do

3-6-0-do
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chuyện đó là bình thường bạn ah, thời gian nhận mail (15') nằm phong thời gian cho phép tối đa của dịch vụ BIS. Mail exchange phụ thuộc thêm vào server phía công ty bạn nữa. Đừng quá lo lắng về việc này, có một số topic bên đây (link) , bạn tham khảo thêm trong đó, sẽ có nhiều "chuyên gia" hỗ trợ hơn. Riêng bản rom 5.0.0.1079, nếu bạn sử dụng thấy bình thường thì không sao, nếu phát sinh lỗi thì chạy lại OS bạn 5.0.0.681 (ổn định).

nnt23785 thích bài này.
  3. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

Những mail Microsoft Exchange (ME) hỗ trợ giao thức Outlook Web Access thì chỉ cần sử dụng dịch vụ BIS là có thể Push mail được, tuy nhiên tốc độ sẽ chậm hơn nhiều so với mail ME chạy trên dịch vụ BES. Vì vậy, việc nhận mail có khoảng thời gian trễ, theo kinh nghiệm bản thân thì delay dao động từ 5-7 phút là bình thường bác eah

nnt23785 thích bài này.
  4. nnt23785

nnt23785
    Expand Collapse

Thanks 2 cậu nhiều. Nhưng vì thằng bạn mình nó cũng sử dụng BIS như mình mà nó push ngon lành (nó cùng công ty nên hộp mail cũng như mình thôi, chả hiểu sao, bạn mình dùng 9100 thì phải). Còn mình thì chậm quá. Trong khi công việc mình phải đọc mail rất nhiều và liên tục. Nói như vậy là BIS không đủ đáp ứng nhu cầu của mình rồi. Thất vọng quá :((

5. tantt

tantt
    Expand Collapse

Well-Known Member

Theo như bạn nói thì BIS vẫn đủ đáp ứng nhu cầu công việc trong công ty bạn mà (điển hình là bạn của bạn vẫn push mail ngon lành), nếu có thời gian thì bạn thử remove hộp mail exchange của bạn rồi add lại thử nhé, nễu vẫn không được thì bạn up lại bản rom 5.0.0.681, bản đó là bản ổn định. Đừng vội thất vọng nhé bạn :)
    Chúc vui !

#5 tantt, 19/11/12
    Last edited: 19/11/12
  6. vip_nho

vip_nho
    Expand Collapse

Member

các bác cho em hỏi tý dc ko ah?
    em cũng dùng 9k. máy em đang ký gói bbu thành công và đã sử dụng dc các dịch vụ như mail,facebook,yahoo,gtalk, bbm và một số dịch vụ khác cảu gói bis cung cấp. nhưng sim em bi hỏng em làm lại sim nhưng khi lắp vào hắn vẫn hiện chùm dâu bình thương (biểu tượng của bis) nhưng mà các dịch vụ như bbm,face,yahoo.. lại không vào dc mặc dù vẫn vào dc opera như thường. nói chung là hắn trở về như chưa đang ký bis vậy em hỏi tổng đài viên hắn bây lung tung thử cũng ko dc còn làm mất hết sevicebook nữa. hic tuy nhân viên tông đài bảo là sim của em đang ký gói bí vẫn hoạt động tốt hắn nói lỗi do máy em. hic em cũng chưa cài đặt chi hết. hic điều em muốn hỏi các bác như sau
    thứ nhất: cho em hỏi lấy lại sevicebook
    thứ 2; các bác cho em biết máy em bị lỗi ở đâu mà ko dùng dc dịch vụ bis
    mang các cao thủ chỉ giáo dùm em
    p/s em dùng mạng mobifone

7. vochithanh9999

vochithanh9999
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn thử soạn data on rồi gởi 999 sau đó thử khởi động lại máy xem có lên EDGE hoặc 3G với biểu tượng dùm đâu hây không ,sau đó bạn option ->advanced options -> host routing table ,sau đó bấm nút menu chọn register now ,xem nó có đổ lại servicebook hay ko .

8. tantt

tantt
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn đăng ký lại gói BBU đi nha bạn, hầu hết sau khi làm lại sim là phải đăng ký lại đó.

#8 tantt, 4/12/12
    Last edited: 4/12/12
  9. vip_nho

vip_nho
    Expand Collapse

Member

hic em tưỡng bác có cao kiến gì tốt hơn chứ như thế này mất tiền. em mới đang ký dc mấy hôm lại bị, tốn tiền lắm bác nà. mới ra trường thất nghiệp mà bác

10. vip_nho

vip_nho
    Expand Collapse

Member

máy em vẫn có chùm dâu bác ah! hic nhân viên mobi bảo máy gói bis của em vẫn ổn định mà bác. hic lúc đầu còn sevicebook nhưng vẫn ko dùng dc các dịch vụ. gọi điện nhân viên nói xoá đi rùi cài lại nhưng cài mãi hắn vẫn ko đẩy sevicebook về dc thế mới khổ