HƯỚNG DẪN [Windows & Mac] Chuyển đổi ứng dụng Android chạy trên BlackBerry 10 theo xsacha

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi I Like It, 20/6/13.

1. [​IMG]

Xin chào các bạn,

Mình mới đọc được cách hướng dẫn để tạo file Bar từ Android App hiệu quả hơn bằng cách dùng Debug Token, nay mình Việt hóa lại để hướng dẫn cho các bạn. Toàn bộ thông tin được lấy từ những bài post của xsacha, cha đẻ của SachUpiBar trên Cr@ckBerry. Với cách này, bạn có thể tự tay mình chuyển đổi những ứng dụng cần thiết từ Android cho chiếc điện thoại BB10 của mình mà không cần phụ thuộc vào những file được chia sẻ.

Độ khó: trung cấp.
    Hệ điều hành: Windows

Để làm được cái này, các bạn cần có hiểu biết một chút về signing key của BlackBerry để có thể tự tạo debug token cho mình.

Chú ý: cách làm này làm cho Android app chạy tốt hơn trên BlackBerry 10, tuy nhiên mỗi người phải tự tạo Debug Token cho mình, và không thể dùng 1 file bar đã được sign với 1 debug token của máy này để chạy trên máy khác. Nói cách khác là các bạn phải tự tạo file bar cho mình

Các công cụ cần thiết
    1. Java Runtime Environment. Link download: Java SE Downloads
    2. Android Package của Sacha. Link download: Fshare
    3. Sign Key của BlackBerry. Link để yêu cầu key: BlackBerry Code Signing Keys
    Các bước tiến hành
    1. Vào link ở mục số 3 trong phần các công cụ cần thiết để yêu cầu sign key. Nếu bạn nào đã có Sign Key rồi thì bỏ qua. Sau khi điền đủ thông tin thì Sign Key sẽ được BlackBerry kiểm tra và gửi về trong vòng 30 phút – 60 phút. Chờ email trả về 2 files có tên: client-RDK-xxx.csj (gọi là A) và client-PBDT-xxx.csj (Gọi là B) (xxx là số không có định, nó đơn giản là đếm tổng số người đăng ký, xxx ở hai files phải giống nhau như hình bên dưới)
      Chú ý: số PIN các bạn nhập phải là chữ thường và tốt nhất là số (12345678) để dễ nhớ.
    2. Giải nén Android Package của Sacha. Giải nén vào thư mục bất kỳ, ghi lại đường dẫn.
    3. Đăng ký signing key trên máy tính. Sau khi đã nhận được 2 email từ BlackBerry có gửi về 2 file có phần đuôi là csj, các bạn tiến hành bước này.

Trước khi đăng ký, mở file config.txt trong thư mục ở bước 2 và sửa nội dung như sau:
      • PASSPIN: Điền vào số PIN mà bạn đăng ký trên trang Signingkey
      • PASSKEY: điền vào password để cấp quyền truy cập vào sign key sau khi đã được tạo. Giá trị này là bất kỳ, và các bạn phải ghi nhớ để sau này có thể truy cập lại sign key.
      • DEVICEPIN: Mã PIN của thiết bị BB10 bạn sẽ cài Android App lên.
      Sau khi đã sửa xong tập tin config.txt, các bạn kéo 2 file nhận được từ BlackBerry, thả vào file "a-registertokens.bat". Chương trình sẽ tự động đăng ký và tạo file sign key cho bạn.

Chú ý: khi thực hiện bước này, máy tính của các bạn phải kết nối được internet. Quá trình đăng ký sign key phải kết nối đến máy chủ của BlackBerry. Nếu bị lỗi, nhớ kiểm tra kết nối Internet trước.
    4. Tạo Debug Token: sau khi bước 3 đã thành công, các bạn chạy tiếp file b-createdebugtoken.bat. Chương trình sẽ tự động tạo debug token, tên là debugtoken.bar

Chú ý:
      Mỗi máy nên tạo riêng 1 debugtoken vì vậy bạn cần cập nhật lại mã pin thiết bị ở tập tin config.txt
    5. Cài đặt debugtoken.bar vào thiết bị BB10. Các bạn có thể dùng bất cứ cách nào để cài file .bar này vào.( Hướng dẫn cài đặt ứng dụng lên BlackBerry 10)
    6. Tạo file .bar từ ứng dụng Android. Đến bước này, các bạn chọn file .apk bất kỳ mà các bạn muốn chuyển sang .bar, kéo và thả vào y-android2bb.bat, và đợi file .bar được tạo ra
    Sau khi đã có file .bar thì các bạn cứ cài sideload vào thiết bị BB10 của mình. Với cách này thì mình có thể chuyển đổi file Android của Candy Crush Saga và chạy trên Q10. Trước khi có cách này thì không làm được.

Sau khi đã tạo được debug token, sau đó nếu các bạn muốn tạo tiếp file .bar từ .apk thì các bạn chỉ cần làm bước 6, không cần phải làm lại bước 1-5.

Chú ý: không phải tất cả các ứng dụng đều chuyển đổi xong là có thể chạy được trên BB10, tuy nhiên khả năng thành công và tương thích cao hơn nhiều.

Bài viết được viết dựa trên OS 10.2, Android Runtime 2.3. Các bạn nếu có vấn đề gì thì reply lại nhé.
    Cập nhật: Không cần phải cài Android SDK nữa
    Cập nhật (20/6/2013): cập nhật hướng dẫn tạo file bar sau khi đã có debug token.

Source: http://forums.crackberry.com/androi...un-any-android-2-3-3-app-blackberry10-817781/

Cập nhật danh sách ứng dụng tương thích và chạy tốt: Link Media
    1. Candy Crush Saga
    2. Viber
    3. Fruit Ninja.apk
    4. TempleRunOz_1.4.0.apk
    5. LINE.apk
    6. Everlands.apk
    7. Talking Tom.apk
    8. co-tuong-android.appota.apk
    9. Instagram.apk
    P/S: Bên dưới là bài hướng dẫn dành cho máy MAC.
    Mình có thêm bớt một tí, cảm ơn KiNGHAI - BBVietNam đã lược dịch :)

Các file đính kèm:

I Like It

I Like It
    Expand Collapse

Member

#1 I Like It, 20/6/13
    Last edited by a moderator: 30/9/13
  2. I Like It

I Like It
    Expand Collapse

Member

Nhằm tạo điều kiện thuận lợi nhất cho anh em chuyển đổi ứng dụng từ Android chạy trên BlackBerry 10 mình xin Hướng dẫn thêm một cách làm trên Macintosh (thực chất là dịch lại các bước làm theo tại Đây). Bài hướng dẫn cho Windows các bạn xem lại bên trên.

Trước tiên, mình xin nhắc lại các điều kiện cần và đủ để đảm bảo các bạn thực hiện theo sẽ thành công tuyệt đối. Sử dụng cho Macintosh 10.7+
    1. Đăng ký tài khoản Tại Đây chờ email trả về 2 files có tên: client-RDK-xxx.csj (gọi là A) và client-PBDT-xxx.csj (Gọi là B) (xxx là số không có định, nó đơn giản là đếm tổng số người đăng ký, xxx ở hai files phải giống nhau). Phải ghi nhớ các Mật khẩu đã đăng ký.
      _
    2. Download Tool Apk2BarMAC.dmg, sau khi download, mở nó ra và Copy 3 folders (Debugtoken request, Drag debugtoken.bar here, Apk2Bar Converter ) vào một Folder nào thuận tiện cho bạn nhất.

3. Kéo thả (hoặc copy) hai file AB vào Folder có tên Debugtoken request.

4. Mở Terminal và gõ lệnh cd_ kéo thả (thực chất là thay cho copy and paste đường dẫn vào Terminal) folder Debugtoken request vào và nhấn Enter (Chú ý: _ là khoảng trắng)
      _
    5. Sau khi con trỏ hiện ra (hoàn tất một lệnh con trỏ mới hiện ra), gõ tiếp lệnh: sh register.sh và nhấn Enter
      _
    6. Tới đây lần lượt nhập: set PASSPIN, PASSKEY, DEVICEPIN (sau mỗi lần nhập là một lần Enter). Nếu đúng, Terminal sẽ báo Debug token created. debugtoken.bar sẽ nằm ở Desktop.

7. Tới đây, kéo thả (Copy and Paste) file debugtoken.bar vào folder Drag debugtoken.bar here
    8. Khởi chạy Apk2Bar Converter và kéo thả file .apk vào chương trình đang chạy. File .bar sẽ được tạo ra và nằm chung với folder của file .apk từ giờ, bạn chỉ cần kéo file .apk vào đây để Convert, không cần làm lại từ bước 1 nữa.

9. Sideload file debugtoken.bar (Chỉ sideload một lần mà thôi) vào BB10 trước, sau đó tiến hành Sideload file .bar phần mềm vừa được tạo bởi Apk2Bar Converter ( Hướng dẫn cài đặt ứng dụng lên BlackBerry 10)
    10. Bước này dành cho các bạn "tự sướng" thôi :)

Mình có thêm bớt một tí, cảm ơn ResearchInMotion - BBVietNam đã lược dịch

#2 I Like It, 20/6/13
    Last edited by a moderator: 21/6/13
  3. leeanh2593

leeanh2593
    Expand Collapse

Member

Ghhh

4. Vu Vo

Vu Vo
    Expand Collapse

Member

Sau khi đã sửa xong tập tin config.txt, các bạn kéo 2 file nhận được từ BlackBerry, thả vào file a-registertokens.bat. Chương trình sẽ tự động đăng ký và tạo file sign key cho bạn.
    Mình không hiểu rõ bước này. Nghĩa là mình sẽ kéo 2 file trên thả đè vào tập tin a-registertokens.bat phải không. Mình thử làm như vậy nhưng không thấy xuất hiện file sign key
    1 vấn đề nữa là việc ghi lại đường dẫn folder Andriod Pakage có tác dụng gì?

Cám ơn bạn đã chia sẽ và mong bạn giúp.

5. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

Sau khi đăng ký sẽ sinh ra 3 file author.p12, barsigner.csk, barsigner.db trong đường dẫn: C:\Users\tên máy\AppData\Local\Research In Motion, từ đó có thể làm theo các bước kế tiếp để tạo debugtoken.bar

Vu Vo thích bài này.
  6. Nguyễn Phú Thịnh

Nguyễn Phú Thịnh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Sau khi ấn vào link số 3, mình chỉ được cái mail với cái key, ko có 2 cái file kia là sao vậy bác :(

7. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chụp ảnh màn hình email đó post lên, mọi người xem thử.

8. Vu Vo

Vu Vo
    Expand Collapse

Member

Loay hoay mãi cuối cùng phát hiện ra là mình install sai bản java.
    Done, nhưng có vẻ không mượt lắm, vào setting toàn bị force close

Cảm ơn bạn đã chia sẽ

BonConMat thích bài này.
  9. caocaodenden

caocaodenden
    Expand Collapse

Member

Mình chỉ có barsigner.db, không làm bước 4 được.

10. louispham

louispham
    Expand Collapse

em tới bước nhập device pin thì không nhập được.em dùng mac os 10.7.anh giúp em voi nhé