HỎI ĐÁP Vấn đề BBID 10.3.3 sau khi máy Wipe do nhập sai mật khẩu 10 lần vẫn nhập ID mới được?

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi KunLoveGa, 8/5/17.

1. DamhSLL.jpg

Chào mọi người. Hôm nay mình thử nghiệm về vấn đề ví dụ mình bị kẻ trộm chiếc BB của mình hoặc lỡ rơi BB mà người ta nhặt được không trả lại thì họ sẽ dùng nó được không.

Mình đã thử con Z10 verizon (BB 10.3.3.1463) bằng cách nhập sai mật khẩu quá 10 lần cho máy tự wipe lại. Sau khi Wipe xong thì máy hiện khung đăng nhập BBID, mình đã tạo một tài khoản ID mới, mình nhập vào thì máy có hiện: "Tính năng chống trộm...... thiết bị này".

Mình tắt máy và để khoảng 3 tiếng sau bật nguồn lên và nhập lại thì... máy đã nhận ID mới đó.

Mình muốn hỏi có phải BB nào cũng như vậy không? liệu có cách nào người ta không dùng được điện thoại BB của mình nếu mình mất luôn không. ID đã thuộc về người ta rồi gắn cờ cũng không được.

Thanks trước​

KunLoveGa

KunLoveGa
    Expand Collapse

Member

#1 KunLoveGa, 8/5/17
    Last edited by a moderator: 9/5/17
    hoabien thích bài này.
  2. Lang_Thang07

Lang_Thang07
    Expand Collapse

Member

Chưa thử qua vụ này.
    Nhưng mà hôm up lên....1463 bằng autoloader thì mình bị lỗi khi wipe. Wipe tới 95% thì không lên được nữa, nằm đó nữa ngày. Mình phải autoload lại. Lần này thì tới chổ điền BBID nó hiện lên nút "bỏ qua", lần autoload trước đó nó bắt điền BBID...

KunLoveGa thích bài này.
  3. hoaquynh34

hoaquynh34
    Expand Collapse

Member

mình cũng chưa thử qua vụ này, nếu mà như thế thật thì chán lắm

KunLoveGa thích bài này.
  4. đinh quang dũng

đinh quang dũng
    Expand Collapse

Member

Tớ xin mạn phép trả lời bạn theo ý kiến riêng của tớ nhé: không có gì là hoàn hảo. Nếu đã xác định lấy máy của bạn thì đó là smartphones gì cũng sẽ mất bằng nhiều cách! Tình trạng id mà bạn nói đã từng xảy ra đối với os autoloader được share - không qua ota hoặc đối với os 10.3.2 thì là điều dễ dàng. Blackberry bảo vệ người tiêu dùng chỉ là bảo vệ data của bạn chứ không phải bảo vệ chiếc máy bởi nếu là dn thì data mới quan trọng giống như bạn có thể xác cô ấy nhưng tâm hồn không bao giờ có. Việc kết nối đến máy chủ blacckckberry cũng không ổn định đối với đường truyền và máy bb không dùng bes. Một số trường hợp máy có id nhưng không encrypt devices thì wipe xong là hết! Khi kích hoạt id và những thông tin khác của bạn sẽ được lưu trữ trên server máy chủ bb nên khi đúng id máy sẽ được khôi phục lại những thông tin trước đã có: thói quen, bbm contacts... việc của bạn tớ nghĩ có điều gì đó không ổn: 1.os không mới nhất qua ota 2. Bạn chưa làm cho nó thực sự là bảo mật qua nhiều bước. 3. Bạn cứ dùng một time xem sao,thử xác thực máy tiếp xem sao,đến lúc nào đó sẽ xảy ra lôi id vì id cũ chưa remove device,tớ đã từng bị. 4. End user sẽ không bao giờ được bảo vệ bằng bes trong môi trường dn đâu nhé. Thế nên tớ mới tiếc rằng chúng ta không bao giờ được trải nghiệm bb trong môi trường dn của bb. Workspace không cò,nhà mạng cũng không có ràng buộc. Đừng trách bb mà trách mình thôi. Có gì inbox nhé! Vô tư mà!

5. Quang Huy Bùi

Quang Huy Bùi
    Expand Collapse

Member

Mãi mới có một bạn thật sự hiểu về BlackBerry :) thank bạn đã chia sẻ :)

KunLoveGa thích bài này.
  6. xuantuhue

xuantuhue
    Expand Collapse

Member

Hic, PP của mình vẫn 10.3.2

KunLoveGa thích bài này.
  7. nguyen thinh

nguyen thinh
    Expand Collapse

Member

blackberry với ip là 2 hãng cn hàng đầu về bảo mật nên bạn cứ yên tâm mà zài đặc biệt là với BlackBerry khi Wipe máy nó sẽ tự xoá đi tất cả các dữ liệu mà bạn đã lưu trên máy, máy mất thì mua máy khác còn dữ liệu mà mất thì chỉ có tiêu

KunLoveGa thích bài này.
  8. KunLoveGa

KunLoveGa
    Expand Collapse

Member

Thanks bạn. Mình đã cắm vào máy tính để kết nối blend, đã kết nối BIS, BBM và hiện tại chưa có gì xảy ra. Mình sẽ tiếp tục dùng một thời gian xem có gì xảy ra ko.
    Mình muốn rằng một khi chủ nhân của nó đã làm mất nó thì người khác cũng không thể có được nó. Nó sẽ trở thành cục chặn giấy cho đến khi gặp lại được chủ nhân. :D

kingfisher thích bài này.
  9. binhnguyen1991

binhnguyen1991
    Expand Collapse

Well-Known Member

Truy cập vào trang này http://protect.blackberry.com/
    Đăng nhập. Trong mục Flag as Stolen nhập Password vào sẽ được như bạn muốn. Ngoài ra có thể Lock Device để khóa thiết bị từ xa ( có thể đổi cả password đang dùng trên máy ), Playsound để kích hoạt điện thoại đổ chuông ( cái này đã thử khá là nhạy ), view location thì phải mở GPS trên thiết bị mới tìm được.
    Trường hợp của bạn có thể do bạn không bật Protect trên máy hoặc như bạn trên đã nói là dùng thử một thời gian xem nó có phát sinh lỗi gì không.

10. đinh quang dũng

đinh quang dũng
    Expand Collapse

Member

Chào bạn! Bạn không cần thử mà cứ dùng đi! Việc mà bạn bảo thử là việc anh em vẫn làm hàng ngày. Coi như bạn mất chiếc máy đó! Mất là đương nhiên và đã mất là do người đó không cẩn thận và mất bằng nhiều cách: chimera tools hoặc ra dauden.vn đưa tiền bảo unlock cho! Với kết nối mạng của vn thì khó mà Server - asia có thể bảo vệ bạn! Tớ chưa hiểu ý bạn là gì, có gì nói thẳng: Bạn chê sự bảo mật của bb??? Bảo mật là bảo vệ và giữ bí mật cho thông tin của bạn và dn. Nếu bạn chưa encrypt device, encrypt sd card thì mất thật. Bạn hãy tự xem lại: thiết bị của bạn, trình tự thiết lập bảo mật đã đủ chưa... cũng nên ghi nhớ rằng: nếu mình dùng máy và dịch vụ của bb sẽ không bao giờ mất máy đâu. Ở đây chúng ta chỉ được sở hữu chiếc máy thôi! Chú Q10 của tớ mất 2 năm tớ còn tìm ra và lấy lại được cơ mà! Tớ thử suốt việc bạn thử trên Q10,2em passport của tớ, Classic đều không bị như bạn đâu! Nhưng lại phải nói thêm: Tính thời điểm. Cái này phụ thuộc tư duy của bạn!
    Trân trọng!

Lang_Thang07 thích bài này.