up Rom - chết máy. Nguyên do.????

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi connhen4mat, 18/4/11.

1. Như các topic trước mình thảo luận việc up Rom thường xuyên sẽ dẫn đến tình trạng máy chết. Tuy nhiên theo ý kiến các pác thì "máy xịn up Rom -----> vô tư".
    Nhưng mình muốn chốt lại ý kiến đó có phải là chân lý hay không. Nên các pác nào đã từng up Rom và chết máy chia sẽ cho a e để lấy đó làm kinh nghiệm và là nền tảng kết luận cho topic up Rom của e nha ^^!
    (Kinh nghiệm đừng ngại share nha mọi người. Giúp nhau cùng tiến bộ cũng là tự giúp mình mà ...):yes4lo::yes4lo::yes4lo:

connhen4mat

connhen4mat
    Expand Collapse

Well-Known Member

2. BlackBoss

BlackBoss
    Expand Collapse

Quản trị viên

Từ "xịn" nói thiệt là hơi nhạy cảm - hãng sản xuất ra còn phải có chế độ bảo hành cho lỗi phát sinh mà bạn?!?

Tóm lại, không có gì tuyệt đối...hehe

3. Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

pác này thật là nhiệt tình quá quá, có cần phải lập một topic mới bàn về một vấn đề tương tự không nhỉ?

4. Bl@ckBerry

Bl@ckBerry
    Expand Collapse

Member

Chưa bao giờ up rom chết máy dù up xoành xoạch ạ :D
    Có mỗi 1 lần chết con 8320 Dolly vì tội treo chương trình gì đó & ngủ quên sáng ra pin hết... Sạc lại thì báo "Initialization Failed" ;)

5. connhen4mat

connhen4mat
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thành thật chia buồn với pác, vậy là chết flash đã có 1 nguyên nhân đầu tiên... nhưng không phải là do up Rom rồi---> buồn 5 giây cho chủ topic :Sorry8bj:

6. quochuy.bkkt

quochuy.bkkt
    Expand Collapse

Member

Hi bạn,

Mình muốn chia sẽ với bạn 1 chút về quan điểm về máy XỊN hay không nha.

1 con flash có tuổi thọ lý thuyết trung bình là đọc/ghi 10.000 lần. Vậy nên, giả sử nếu bạn uprom 1 ngày 1 lần, thì theo lý thuyết,
    10.000 ngày sau (30 năm sau) con flash sẽ không có khả năng đọc/ghi đc nữa --> Chết Flash.

Trường hợp uprom bị chết máy thì có nhiều nguyên nhân. Vấn đề kĩ thuật khi uprom thì mình không nói. Mình muốn đề cập đến 1
    vấn đề khác, nguyên nhân phát sinh trong quá trình sử dụng: Rơi rớt (va đập hay rơi vào nước), nhiệt độ phát sinh quá cao (máy
    hoạt độg liên tục do lỗi kết nối (tìm kiếm sóng khi ở trong khu vực sóng yếu).

Vấn đề nhiệt độ ảnh hưởng rất lớn đến hoạt động của chip, làm các mối hàn không còn được kết nối chắc chắn, sau khi dùng 1 thời gian,
    1 trong các chân chip bị lỏng --> disconnect giữa mainboard và IC --> Không uprom đc.

Đó là lí do vì sao trước đây, các máy BB đc làm lại (đã được đóng lại Flash, CPU...) sau 1 thời gian thì không còn uprom đc nữa, mà phải
    cần có sự can thiệp của các chuyên gia phần cứng. (kiểm tra, vệ sinh, đóng lại IC).

Cho nên mình nghĩ từ BlackBerry XỊN và BlackBerry không XỊN nó xuất phát ở chỗ này. XỊN thì bạn được đảm bảo (tất nhiên không phải 100%) rằng
    các mối hàn trên mainboard còn nguyên vẹn và chắc chắn, dẫn đến time dùng máy lâu hơn. Nói vậy không có nghĩa các BB đã qua sữa chữa không
    được đảm bảo. Điều này phụ thuộc vào sự cẩn thận, kĩ lưỡng của những người sữa chữa.

Chúc bạn vui vẻ với BB của mình.

7. connhen4mat

connhen4mat
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cám ơn pác đã đóng góp một ý kiến khá hay, vote cho pác 1 phiếu thôi..:bounce:

8. tungnt

tungnt
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bác có vẻ đã die vài con rồi :banghead::banghead: