PHOTO Trên tay mẫu BlackBerry Passport lạ mắt của nhà mạng AT&T

Thảo luận trong 'Tin Tức BlackBerry' bắt đầu bởi Nông Dân, 18/5/15.

1. navy.seal

navy.seal
    Expand Collapse

Well-Known Member

Em nói thật, em chả khoái cái Passport Att

Em mua Passport chủ yếu để khoe độ sang trọng, nên cái Att này quá quê độ.

minhnka and Nông Dân like this.
  2. bitis06

bitis06
    Expand Collapse

Well-Known Member

Có vẻ các bác đánh giá nhận xét hơi vội và cảm tính quá! Hihi. (ko bàn đến giá chênh nhau, cao thấp....ạ!)
    Trăm nghe ko bằng 1 thấy, trăm thấy ko bằng 1 sờ ( sử dụng, cầm nắm, cảm nhận....) và có 2 cái cạnh nhau để so sánh, lúc đó mới thấy sự khác biệt chứ ạ!.
    1. PP bán tại Việt Nam hay PP At&t cũng đều là bản thương mại!
    2. Hàng chính hãng tại Việt Nam là bản dành cho thị trường khu vực : Asia Pacific! ( chắc chắn tiêu chuẩn của mỗi nước, mỗi khu vực thì trường có yêu cầu khác nhau! )Nhưng chung quy 1 điều ai cũng có thể nhận thấy là tiêu chuẩn của ta ko thể khắt khe và bằng được tiêu chuẩn của tụi Tây ( mỹ, Bắc Mỹ...) được oy!
    3. Ví dụ tại sao các đt có viền kim loại đều phải để chừa ra 1 ít thay thế bằng chất liệu khác, khác kim loại để phục vụ cho việc bắt sóng! Chứ ko phải hơi đâu trên các sp cao cấp họ lại tiếc rẻ tý khung kim loại đâu ạ! ( IP cũng phải có đường cắt trên khung, tuy rất nhỏ nhưng vẫn phải có! Giống như vụ IP4 ngày xưa sóng kém, dúng ốp viền kim loại cho máy cũng làm giảm khả năng bắt sóng....)
    4. Các bác cứ thử xài 2 máy cùng mode, khác khu vực phân phối 1 thời gian chắc chắn sẽ thấy được sự khác nhau!
    Have fun!

Xu_Satria F150 thích bài này.
  3. Pham Tuan Kiet

Pham Tuan Kiet
    Expand Collapse

Member

Tuy không có điều kiện như bác để có thể trải nghiệm hết tưng loại nhưng em xin nêu ý kiến cá nhân:
    -Thứ nhất đã là bản thương mại thì ruột rà giống nhau.
    -Thứ hai đã cùng trên một dây chuyền sản xuất thì không có chuyện phân biệt giữa khu vực này với khu vực khác, có chăng là khâu kiểm tra kĩ hơn hay không mà thôi, và tất cả cùng phải đạt tiêu chuẩn nhất định mới xuất xưởng. (pm; kinh nghiệm 3 năm làm việc tại nhật chuyên sản xuất linh kiện ô tô cho các hãng toyota, nissan, honda..... )
    -Thứ ba không ai nói là nó tiếc rẻ để không làm cái viền kim loại, cái viền ip4 nó to, còn cái viền con passport nhỏ xíu còn lại dều là nhựa thì cũng chẳng ảnh hưởng đến vụ sóng sánh.
    -Thứ tư là các bác cứ thử dùng 2 máy cùng mode khác khu vực phân phối 1 thời gian chắc chắn sẽ thấy sự khác nhau. Một cái càng dùng càng bóng và đẹp, một cái dùng thì khúc trên bóng khúc dưới nhựa tróc sơn và càng đẹp hơn, nhất là 2 cạnh dưới bằng nhựa và bác sẽ thấy nếu bỏ túi quần thường xuyên.
    Tất cả chỉ là quan điểm cá nhân có gì không đúng các bác bỏ qua. Thân ái và quyết thắng

minhnka and Xu_Satria F150 like this.
  4. bitis06

bitis06
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hi bác!
    Bác làm ở đó chắc chắn bác quá hiểu rõ thế nào là tiêu chuẩn của NSX, tiêu chuẩn công bố, cũng như tiêu chuẩn bắt buộc để sp có thể được phép bán tại khu vực nào đó rùi ạ! Còn tất cả các sp khi xuất xưởng đều phải test, KCS theo tiêu chuẩn của nhà sx, còn tiêu chuẩn đó có hội đủ điều kiện vào thì trường nào đó hay ko lại là việc khác! Lại là dựa theo tiêu chuẩn yêu cầu chất lượng của khu vực đó!
    Gần hơn cả, cũng dây chuyền sx lắp ráp ô tô, cái tiêu chuẩn khí thải bắt buộc tại Việt Nam đâu bây giờ mới là Euro 2 thì phải, còn Bắc Mỹ hay Mỹ nó lại hình như là Euro 4 thì phải? Vậy cái xe đó đủ tiêu chuẩn bán tại Việt Nam, dưng chắc chắn ko đủ tiêu chuẩn xuất khẩu vào thị trường Mỹ! Và vẫn dây chuyền đó, muốn sx và bán vào Mỹ thì chắc chắn phải đưa ra tiêu chuẩn cao hơn, khắt khe hơn, đồng nghĩa với chi phí lớn hơn! Và trên dây chuyền đó sẽ có 2 loại xe đạt 2 chuẩn khác nhau phục vụ thị trường khác nhau!
    Và đến cái đt, nếu trong box cấp kèm cái sạc chân tròn hay sạc 3 chân vào Mỹ là ứ được rồi! Phải là chân dẹt mới được bán tại Mỹ! Còn ở Việt Nam thì ôi thôi, loại nào cũng được, cho loại nào thì được loại đó, mặc dù tiêu chuẩn Việt Nam cũng có, nhưng ko có đủ chế tài sử phạt hay cơ quan quản lý giám sát mà!
    Vậy cũng theo quan điểm cá nhân, trên 1 dây chuyền sx vẫn có thể tồn tại song song các loại hàng hoá với chất lượng khác nhau, loại 1, loại 2... tuỳ theo định nghĩa cũng như quy định về tiêu chuẩn loại 1,2...của nhà sx đề ra! Để phù hợp với yêu cầu quy định của các thị trường pp, giảm tối đa chi phí ko cần thiết!
    Have fun!

5. bitis06

bitis06
    Expand Collapse

Well-Known Member

Còn vụ viền đt, từ 99xx, Q10, Classic phần dưới đều thấy chất liệu khác kim loại! Hẳn nó phải có mục đích tác dụng chứ ko phải tự nhiên vậy ạ!

6. navy.seal

navy.seal
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cùng code giống nhau thì chất lượng giống nhau.

Xưa đời z với Q có phân biệt là -1;2;3;4;5 vì nó dựa vào cái băng tần khác nhau của các nhà mạng phát hành.

Bây giờ cây Passport có mã -1 giống nhau ở cả Việt Nam với Mỹ thì chắc chắn chất lượng cũng như nhau.

Pham Tuan Kiet thích bài này.
  7. Pham Tuan Kiet

Pham Tuan Kiet
    Expand Collapse

Member

-Vậy bác đã dùng nhiều cho em xin hoi giữa các thị trường chất lượng khác nhau, bác có thề nêu rõ có dẫn chứng cụ thể không ak. Cùng một chiếc điện thoại cùng nhà máy sản xuất nó sẽ khác với cùng một chiếc điện thoại sản xuất ở hai nhà máy khác nhau, hai nguồn cung ứng linh kiện khác nhau.
    -Em không rành về qui đinh chất lượng của điện thoại nên em không ý kiến, chính xác muốn rõ nhất trừ khi NSX công bố. Tiếp theo dưới góc độ một người từng đi làm ở nước ngoài và ở đây là Nhật ( Asia Pacific) em xin chia sẻ: Cùng một công ty, cùng một sản phẩm, cùng một mã code thì không có chuyện chất lượng khác nhau. Vì để tạo ra một sản phẩm hoàn thiện thì cần nhiều linh kiện, chất lượng linh kiện phụ thuộc vật liệu, nguyên công chế tạo, qui trình kiểm tra từng loại linh kiện và dây chuền sản xuất lắp ráp. Nếu thì trường tiềm năng, nhu cầu lớn đem lại lợi nhuận cao thì nhà sản xuất mới tìm cach giảm giá thành sản phẩm ( Việc lập một dây chuyền danh riêng cho một khu vực tốn rất nhiều chi phí về quản lí, con người, kiểm tra chất lượng sản phẩm. Vì cơ bản nếu đổi nguyên vật liệu giảm giá thành đồng nghĩa với việc phải lập lai qui trình kiểm tra)
    -Còn về chuyện sạc chân tròn hay chân dẹt, hai chân hoặc ba chân cái đó em xin nói rõ. Ở nước ngoài để dễ sử dụng và quản lí người ta đều sản xuất theo tiêu chuẩn riêng, ví dụ ở Nhật tất cả đề là chân dẹt và chỉ có hai chân, nếu bác chân tròn thì cấm vào đâu khi ổ điện và taplo đều chân dẹt. Còn ở việt nam do nhu cầu xính ngoại hàng nào cũng chơi nên mới có chuyện ổ cắm đủ loại ngoài thị trường.
    -Vài dòng chia sẻ những gì đã làm thực tế và trải nghiệm ak.

minhnka and Xu_Satria F150 like this.
  8. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hai bác @bitis06 và bác @Pham Tuan Kiet đều có cái lý đúng của mình. Vì mỗi người dùng sẽ có đánh giá và nhận xét riêng của mình mà. hehe :)

Từ đầu topic tới giờ, đa phần các anh em đều nhận xét về khía cạnh cái nhìn đầu tiên mà. Còn về chất lượng là cả 1 vấn đề khác.

9. Pham Tuan Kiet

Pham Tuan Kiet
    Expand Collapse

Member

Thì em có nói là chắc như đinh dóng cột đâu bác, cái AT&T em chưa cầm nên không phán xét nhiều, em chỉ nói về cảm nhận đầu tiên thôi. Chúc anh em lựa được chiếc điện thoại ưng ý ak. Với em dủ là thị trường Asia Pacific nó chưa hỏng thì em đã quất cái khác rồi.

10. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

Diễn đàn cần nhiều người dùng, cần nhiều quan điểm cá nhân như của bác để các anh em chơi BB có cái nhìn tổng quan hơn, từ đó có thể lựa chọn cho mình 1 sản phẩm tốt nhất, mà quan trọng nhất là ko bị các thương gia làm giá. hô hô :)

#60 Xu_Satria F150, 20/5/15
    Last edited: 20/5/15
    Nông Dân and Pham Tuan Kiet like this.