THỦ THUẬT Tổng hợp những thao tác cơ bản cần có để nâng cấp hệ điều hành BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi Nông.Dân, 11/3/15.

1. top.jpg

Thân chào các bạn, dạo gần đây nhận thấy nhiều thành viên diễn đàn chia sẻ về việc không biết tạo file Autoload như thế nào và cách nâng cấp hệ điều hành ra sao, cùng với đó là có rất nhiều phương pháp để nâng cấp hệ điều hành dành cho các bạn. Nếu như chúng ta biết những phương pháp này có thể chủ động hơn trong việc tùy chọn cho mình những bản ROM thích hợp với dòng máy của mình cũng như tránh những nhầm lẫn đáng tiếc ví dụ như mất dữ liệu.

Có thể nhiều thành viên cũng sẽ biết về vấn đề này nhưng mình vẫn chia sẻ cùng các bạn vì hiện tại số lượng những thành viên mới tham gia diễn đàn rất là nhiều và đều là những thành viên mới tiếp xúc từ nền tảng BlackBerry 10. Vì vậy chúng ta cùng nhau chia sẻ cùng các bạn ấy để các bạn ấy biết thêm và nhiều hơn nữa để chủ động hơn trong việc chia sẻ cũng như hỗ trợ nhau nhé.

Những máy khởi động LED Blue thì tham khảo trước bài viết này để khắc phục trước nhé:
    Sửa chữa các máy BlackBerry 10 LED 'Blue' mất dữ liệu khi Restart

Những phương pháp nâng cấp hệ điều hành phổ biến mình liệt kê theo từng hạng mục cho các bạn nhé ! \=D/

1. Update trực tiếp qua điện thoại bằng việc Check Update:

watermarked-cap naht.jpg
    Phương pháp này khá đơn giản và ai cũng có thể tự làm được đó là bạn vào Cài Đặt > Cập Nhật Phần Mềm > Kiểm Tra Cập Nhật. Tuy nhiên một số người dùng sử dụng các máy từ nhà mạng hoặc do nhiều nguyên nhân khác sẽ không nhận được cập nhật vì thế phương pháp này cũng chỉ mang tính tương đối và chúng ta phải tìm đến các thao tác khác để nâng cấp hệ điều hành cho mình.

2. Update bằng phương pháp Sideload bằng Sachesi:

Nếu bạn chưa hiểu về phần mềm Sachesi vui lòng tìm hiểu TẠI ĐÂY

Phương pháp này cũng khá đơn giản, với mỗi bản rom mới sẽ được thành viên chia sẻ trên diễn đàn và đôi khi sẽ có những file như Debrick, CoreOSRadio nhưng bản thân file Debrick đã có chưa file CoreOS nên bạn chỉ cần quan tâm đến 2 file đó là Debrick và Radio nha. Nếu bạn hay nhầm lẫn file Debrick và Core thì chỉ cần nhìn vào dung lượng file nào dung lượng lớn nhất là Debrick nha. Giống như bài viết về bản ROM 10.3.1.2267 mình đã chia sẻ bao gồm các file Debrick và Core OS nằm cạnh nhau có thể các bạn sẽ dễ nhầm lẫn.

2 File có dung lượng lớn nhất là Debrick còn lại là Radio, để tránh nhầm lẫn bạn nên ghi chú thiết bị đằng sau file nhé
    Trước tiên bạn tải File Debrick và Radio về máy tính và giải nén vào chung một folder. Cắm điện thoại vào máy tính và chờ nhận xong Driver (nhận xong máy bạn sẽ hiện lên bộ nhớ trong và thẻ nhớ nếu có gắn vào).

Bộ nhớ trong mặc định sẽ có tên là Z và thẻ nhớ sẽ có tên là Y
    Sau khi máy tính đã nhận Driver xong bạn sẽ bắt Sachesi lên và tiến hành Side Load những file cài đặt hệ điều hành vào điện thoại. Thao tác này sẽ không mất dữ liệu nhưng nếu cẩn thận bạn cũng nên sao lưu những file cần thiết trong bộ nhớ trong hoặc danh bạ, tin nhắn....

Bật Sachesi nên > Nhập mật khẩu của điện thoại (nếu có) > Nhấp vào Install Folder và chọn đường dẫn đến thư mục chứa Debrick và Radio. Chờ Sachesi SideLoad xong máy bạn sẽ tự khởi động lại, khởi động xong thì máy bạn đã nâng cấp lên hệ điều hành mới nhất.

Một phương pháp nữa là sử dụng File Blitz, File này là file tổng hợp tất cả các Debrick và Radio của các dòng máy BlackBerry10 trong một và bạn chỉ cần sử dụng Sachesi trỏ đến thư mục chứa file Blitz này là sẽ nâng cấp hệ điều hành được. Ưu điểm là một file này có thể nâng cấp cho nhiều thiết bị cho bạn tiết kiệm thêm thời gian cho mình.

Vì sao file này là hữu dụng mình xin chia sẻ rằng (Sachesi 2.0 sẽ chỉ cài đặt file bar mới và tự động bỏ qua những file bar ver trùng trên OS của thiết bị đang sử dụng) do vậy phương pháp này phù hợp cho cửa hàng và đại lý và các nhân viên kỹ thuật có khối lượng công việc nâng cấp hệ điều hành thường xuyên.

3. Update bằng cách chạy Autoloader:

Phương pháp này sẽ làm sạch máy của bạn tránh những xung đột không đáng có khi cập nhật bằng OTA, vì vậy bạn cần sao lưu những dữ liệu của bạn trong bộ nhớ trong cũng như những tài nguyên khác như danh bạ, tin nhắn, email... Nếu như bạn nâng cấp bằng OTA sảy ra những lỗi như nóng máy, máy chập chờn và rất hao pin... thì nên Wipe máy lại một lần (Cài đặt > Bảo mật và riêng tư > Xóa sạch bảo mật> Nhập 'blackberry' và nhấn 'Xóa Dữ Liệu') và chạy lại Autoload nhé.

Cách tạo Autoload rất đơn giản: Bạn chỉ cần tải file Debrick và Radio về như mình đã hướng dẫn ở trên và bỏ chung vào một thư mục. Bật Sachesi lên và nhấn vào Tab 'Extrack'. Thao tác như bạn đang nâng cấp hệ điều hành vậy nhưng không liên quan đến điện thoại nên bạn không cần cắm điện thoại vào nhé. Sau khi nhấp vào Tab Extrack bạn chỉ cần quan tâm đến Mục đầu tiên là 'Greate' có hai nút bấm là 'Greate From Folder' và 'Greate From Files' tùy nhu cầu mà bạn nhấp vào nút nhấn thích hợp, ở đây mình chọn 'Greate From Files' cho dễ thao tác. Nhấp vào nút bấm đó và trỏ đến thư mục chứa file và chọn DebrickRadio bạn vừa tải về nhấn OK.

File được bôi đậm là file Autoload vừa được tạo
    Chờ Sachesi tạo Autoload xong bạn vào thư mục sẽ hiển thị thêm một file.exe mới thì đó là file Autoloader bạn vừa tạo, giờ thì bạn chỉ cần nhấp vào file đó > Tắt nguồn điện thoại (tháo pin hoặc nhấn giữ 3s với các máy pin không thể tháo rời) và cắm vào máy tính> Hiện lên đèn xanh lá và phần trăm nâng cấp '%' là bạn đang nâng cấp hệ điều hành bằng Autoload nhé.

Video tham khảo cách chạy Autoloader nhé các bạn:

Lưu ý là 'bút sa gà chết' khi cắm điện thoại hiện đèn xanh lá máy bạn sẽ mất dữ liệu đó nhé ! =)) :P
    Tham khảo thêm các thao tác Nâng cấp ROM, Backup & Restore cho BlackBerry 10

Chúc các bạn thành công và tự chủ từ giờ trở về sau trong việc nâng cấp hệ điều hành BlackBerry 10 cho mình ! <=-P

BlackBerryVietNam.net

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 11/3/15
    Last edited: 16/6/15
  2. xhung987

xhung987
    Expand Collapse

Member

máy z10 m ko có màu xanh lá. cũng auto load bt. thế là cháy đèn rùu hả admin. bản 10.3.2267 bluetooth lỗi à. ko tìm đc thiết bị. máy khác tìm ko ra. báo phiên bản z10 này ko hỗ trợ bt

3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Hi thường sẽ hiện lên đèn led xanh lá như thế này trong lúc chạy autoload đó bạn, chắc máy bạn có vấn đề về led màu xanh lá :D

4. xhung987

xhung987
    Expand Collapse

Member

chắc cháy rùi. vào thiệt lập kiểm tra máy cũng ko có. còn lỗi bluetooth thì sao vậy. có cách j fix lỗi ko ad

5. kehuydiet1102

kehuydiet1102
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn bài viết của admin.! Hãy cùng chia sẻ để các ae học hỏi.

Nông.Dân thích bài này.
  6. bbinverse

bbinverse
    Expand Collapse

Member

Mình toàn autoload mà không tắt máy, liệu có vấn đề gì không nhỉ vì mình đã uprom khá nhiều lần rồi

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Không sao bạn ah, tắt máy chỉ là để file autoload nhận ra thiết bị nhanh hơn thôi, đôi khi nếu bạn không tắt máy đến bước cắm đt vào máy tính điện thoại chỉ khởi động lên chứ không nhận autoload =))

bbinverse thích bài này.
  8. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bài viết cần thiết cho nhiều anh em bê bê :). tks thớt :P

Nông.Dân thích bài này.
  9. Black4U

Black4U
    Expand Collapse

Well-Known Member

tuyệt vời. cảm ơn bác chủ, em cũng đang có kế hoạch nâng cấp lên bb 10 với z10 verizon.

halloweenday thích bài này.
  10. lts1959

lts1959
    Expand Collapse

Member

Thanks tác giả nhiều