BBVN.NET Tổng hợp những chia sẻ hay nên đọc dành cho các dòng máy BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 13/5/16.

1. slide.jpg

Thân chào các bạn, chắc có lẽ đại đa số cộng đồng chúng ta lượng người sử dụng các dòng máy BlackBerry 10 là đông đảo nhất, và cũng thường xuyên gặp nhiều lỗi đôi khi chúng ta lại không biết để mà khắc phục tốt nhất. Do vậy với bài viết này mình xin phép tổng hợp những bài viết hay, nên đọc mỗi khi muốn hiểu hơn cũng như biết những nguyên nhân gây ra lỗi BlackBerry 10 của mình là như thế nào. Thân mời các bạn tham khảo nhé !

Update ngày 24/01/2017

1. Tổng hợp mã lỗi BlackBerry 10 và cách khắc phục

Nếu như một ngày đẹp trời bạn mở chiếc BlackBerry 10 của mình lên và gặp những dòng chữ như http:// bberror.com/bb10-xxxx thì chắc chắn bạn đang gặp một vấn đề gì đó về phần cứng hoặc phần mềm, nhưng bạn vẫn không thể hiểu xon số xxxx đằng sau đó sẽ chỉ những lỗi như thế nào, hãy tham khảo bài viết (1) để hiểu hơn những lỗi để tìm cách khắc phục tốt nhất bạn nhé.

2. Cách đọc mã lỗi chớp đèn đỏ trên các điện thoại BlackBerry

Cách đọc mã lỗi chơp led trên các dòng điện thoại BlackBerry, nó sẽ giúp ích cho các bạn xác định được tình trạng lỗi mình gặp phải do OS hay do phần cứng gây ra. Cách đọc lỗi khá đơn giản, ở đây với tín hiệu đèn led đỏ khi sáng sẽ được quy định là số 1, mỗi lần đèn tắt sẽ là số 0, chẳng hạn khi điện thoại bạn đèn led đỏ sáng 1 lần có nghĩa là mã 1 sau đó 1 lần tắt rồi kế tiếp chớp thêm 3 lần thì mã lỗi sẽ là 10111, chuyển sang mã thập phân ở đây là mã lỗi 23(bạn dịch mã lỗi từ số nhị phân sang thập phân). Hãy tham khảo ngay bài viết số (2) nhé.

3. Những thao tác trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn:

Mục số (3) này là bao gồm 13 phần mình tổng hợp những thao tác nhỏ nhằm giúp các bạn hiểu rõ hơn dòng máy BlackBerry 10 của mình, những thao tác nhỏ thôi nhưng đôi khi các bạn sẽ không dể ý và trang bị hành trang cho mình để sử dụng tốt hơn dòng máy BB10 đâu đấy, hãy tham khảo ngay nhé !

4. Tự tải và tạo những bản ROM BlackBerry OS 10 tự chọn dễ dàng bằng Sachesi

Nhiều anh em vẫn mơ hồ và không biết tải những bản ROM từ nguồn nào và Autoloader lấy ở đâu, do vậy mình xin chia sẻ cùng các bạn thông qua bài viết này cách sử dụng phần mềm Sachesi để tải những bản ROM tùy chọn đã được phát hành và tự tạo Autoloader cho riêng mình mà không cần phụ thuộc những bản Autoload trên mạng nữa.

5. Tổng hợp tất cả các bản ROM dành cho BlackBerry 10, PlayBook và Priv

Anh em có từng lao đao tìm những bản ROM trên mạng mà kiếm hoài không thấy, nhất là những bản Build đời cũ. Nhưng không sao, hiện tại đã có chia sẻ các bản ROM từ thời các dòng máy BlackBerry 10 đầu tiên cho đến nay, bao gồm từ thời 10.0 đến 10.3.2 và có cả cho PlayBook và Priv nữa. Nên anh em cứ thoải mái tìm kiếm và tải về nhé. Có thể những bản ROM tuy cũ rồi nhưng lại có giá trị trong một số trường hợp nhất định đấy.

6. Những bài viết đánh giá, chia sẻ hoặc những thủ thuật hay ít người biết đến về BlackBerry 10:

Thân chào các bạn, để các bạn tiện theo dõi cũng như để các bài viết hay không trôi vào dĩ vãng thì mình sẽ tổng hợp những chia sẻ dành cho thành viên hay trong Topic này. Cũng mong rằng anh em có gì hay thì đóng góp chia sẻ nhiều hơn nữa cùng nhau và xây dựng một cộng đồng chia sẻ gắn kết nhiều hơn trong tương lai.

7. Cách gỡ bỏ BlackBerry Protect trên 10.3.2

Protect nay được gỡ bỏ khá dễ dàng, tuy rằng cơ chế hiện tại có khác biệt đôi chút nhưng về cơ bản là như nhau. Nếu bạn lỡ vô tình mua phải một chiếc máy có chứa thông tin ID mà chiếc máy đó đã chạy 10.3.2 và dính phải BlackBerry Protect và bạn không thể làm gì khác hơn khi bạn lỡ chạy lại và phải qua bước đăng nhập bắt buộc và chịu cứng kể từ đó, vậy thì làm sao để có thể khôi phục chiếc máy của bạn như mới suất xưởng và chính chủ khi sử dụng, bài viết này sẽ hỗ trợ cho bạn.

8. Sửa chữa các máy BlackBerry 10 LED 'Blue' mất dữ liệu khi Restart

Vào thời điểm trước đây có một số dòng máy này khi up lên những phiên bản leak 10.3.1 sẽ bị tình trạng mất hết dữ liệu khi reset và khi wipe sẽ vào thẳng màn hình chính và người dùng chỉ có thể up những phiên bản 10.2.1 mới có thể sử dụng bình thường và không mắc những lỗi như vậy. Bài viết này sẽ hỗ trợ bạn nếu gặp trường hợp này.

9. Một số lưu ý cơ bản khi mua các dòng máy BlackBerry 10 đã qua sử dụng

Trước khi đi vào bài viết này mình xin nhấn mạnh về việc đây chỉ là những lưu ý cơ bản khi các bạn tìm mua các dòng máy BlackBerry đã qua sử dụng, dành cho anh em nào chưa có kinh nghiệm cũng như chưa biết hết về những vấn đề gặp phải khi sử dụng, do đó mong rằng bài viết này sẽ giúp các bạn có kinh nghiệm nhiều hơn trong vấn đề này.

10. Tổng hợp những thao tác cơ bản cần có để nâng cấp hệ điều hành BlackBerry 10

Thân chào các bạn, dạo gần đây nhận thấy nhiều thành viên diễn đàn chia sẻ về việc không biết tạo file Autoload như thế nào và cách nâng cấp hệ điều hành ra sao, cùng với đó là có rất nhiều phương pháp để nâng cấp hệ điều hành dành cho các bạn. Nếu như chúng ta biết những phương pháp này có thể chủ động hơn trong việc tùy chọn cho mình những bản ROM thích hợp với dòng máy của mình cũng như tránh những nhầm lẫn đáng tiếc ví dụ như mất dữ liệu.

11. Một số lưu ý khi mua bán, trao đổi các dòng máy BlackBerry Z10/Q10 No Bis

Mình có sử dụng một dòng máy BlackBerry Q10 Ả Rập, sau khi tham khảo bài viết của bạn Alan trên diễn đàn mình mới kiểm tra lại chiếc BlackBerry Q10 của mình. Sau khi kiểm tra thì máy No Bis, không có dịch vụ BlackBerry và không thể sử dụng BlackBerry Protect, do từ đầu mình mua máy không kiểm tra kỹ vì đang dùng Passport nên Q10 đơn thuần chỉ nghe gọi.

12. CHIA SẺ Tận dụng tính năng ghi chú khi gọi điện dịp Tết đến, Xuân về

Thường thì chúng ta rất ít khi để ý và đôi khi lại bỏ ngỏ cái tính năng đôi khi cấp bách lại rất hữu dụng này. Đang gọi điện mà cần ghi lại số điện thoại hay địa chỉ mà đầu bên kia đang đọc? Sếp gọi nhờ mua giúp mấy món đồ mà không có giấy bút ở đó? Hay Vợ gọi mua giò chả, gà vịt hay cây Mai đón tết?... Dịp tết đến xuân về thì ghi chú nhanh trong cuộc gọi lại cực kỳ hữu dụng dành cho chúng ta.

PS: Trên đây là những bài viết mình tổng hợp lại, sẽ rất cần thiết cho các bạn trong một số trường hợp nhất định để xử lý các lỗi về BlackBerry 10, tự chủ hơn và hiểu hơn dòng máy này. Cùng tham khảo nhé mọi người :)

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 13/5/16
    Last edited: 24/1/17
  2. Aric Lam

Aric Lam
    Expand Collapse

Go & Let's go

cám ơn bác. :)

#Priv

3. thamtuky

thamtuky
    Expand Collapse

Well-Known Member

slide.jpg Có điều thắc mắc cái BlackBerry trên cùng là máy gì (nerd)

4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

blackberry leap màu trắng bác ạ

5. thamtuky

thamtuky
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nhìn giống hàng not for sale quá[emoji33]

Sent from my 831C using Tapatalk

6. clark kent

clark kent
    Expand Collapse

Member

em mua lại 1 em Q10 tại Dâu Đen. ko còn tem void, nhưng quỳ thì chưa hóa đỏ. khi cài máy. em bắt nhân viên kỹ thuật của Dâu Đen phải cài lại máy cho em. tới lúc em đăng nhập lại BBID và mật khẩu của em thì đều ok. vào BBM, BBW đều bình thường. nhưng BB Protect của em không bật được nữa các bác ạ. các bác cho em hỏi ngu tí: "nếu trường hợp em Wipe lại máy thì nó có hỏi nhập BBID và mật khẩu của người dùng trước không ạ" Em cảm ơn các bác

7. THANHDATNHUY

THANHDATNHUY
    Expand Collapse

Well-Known Member

Rất đầy đủ. Tuyệt!

8. Mạnh Hưng BB

Mạnh Hưng BB
    Expand Collapse

Member

PassPort Black vẫn tuyệt nhất

9. Haivl

Haivl