CHIA SẺ [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 30/5/15.

1. Chắc mỗi người dùng sử dụng BlackBerry như chúng ta đôi khi sử dụng mà chưa tận dụng những tính năng nhỏ hoặc những mẹo vặt để làm chủ chiếc BlackBerry của mình, ngày hôm nay mình chia sẻ cùng các bạn một số mẹo vặt nhỏ thôi nhưng mong là giúp cho các bạn hiểu hơn và thoải mái hơn khi sử dụng chiếc BlackBerry 10 của mình nhé.

Cùng xem và tìm hiểu sâu hơn chiếc BlackBerry của mình nhé, có thể những thủ thuật này nhiều anh em đã biết và cũng có thể chưa biết, anh em góp ý nhé !

1. Chức năng thay thế từ phiền phức khi nhập liệu:

Anh em có thường bị vấn đề là bạn ghi chữ 'số' khi nhấp khoảng trắng lại ra 'Pin của tôi' không, hay đơn giản bạn chỉ ghi PIN nhưng khi viết từ tiếp theo từ PIN lại nhảy ra mã pin của bạn không, tính năng này khá phiền phức và qua đó mình nhận thấy rằng tính năng thay thế từ của nhập liệu Tiếng Việt khá khó chịu và người dùng không để ý vẫn phải sống chung với lũ, nhưng để ý một chút bạn sẽ thấy rằng tính năng này cũng rất dễ loại bỏ. Nhưng bạn cũng có thể tận dụng tính năng này phục vụ cho mình nếu như bạn có tần suất nhập liệu một số từ giống nhau trong một ngày khá cao thì tính năng này thực sự hữu dụng cho bạn đấy.

Đầu tiên bạn truy cập Cài đặt trên màn hình chính > Văn bản và ngôn ngữ > Kiểm tra và sửa lỗi > Thay thế từ. Đến đây bạn có thể thêm, xóa các từ thay thế khó chịu hoặc tắt hẳn thay thế từ bằng nút ON/OFF trên cùng.

Ví dụ: Mình thay thế từ 'bbvn' thành 'BlackBerry Việt Nam' thì khi nhập liệu từ sẽ hiện lên khi bạn viết xong 'bbvn' và nhấn khoản trắng :)

2. Tắt chức năng đọc màn hình Screen Reader:

Tính năng này khá khó chịu và tính năng này theo mình BlackBerry đã phát triển dành cho người khiếm thị, do đó đôi khi vô tình không để ý bạn đã kích hoạt tính năng này bằng phím tắt khiến mỗi lần chạm vào màn hình hay thao tác bạn phải đợi tiếng nói đọc xong rồi mới thao tác tiếp được, tính năng này tắt rất dễ bạn chỉ cần nhấn phím nguồn 3 lần.

Bạn có thể tắt hẳn tính năng này trong Cài đặt > Khả năng truy cập > Screen Reader > ON/OFF tính năng sẽ đặt ở đầu tiên và tắt luôn tính năng kích hoạt bằng 3 lần nhấn phím nguồn luôn cho đỡ phiền phức các bạn nhé !

3. Thao tác hay với chế độ phóng to màn hình:

Mẹo rất hay nếu bạn muốn tạo điểm nhấn cho chiếc điện thoại của mình, chế độ phóng to màn hình đôi khi sẽ gây phiền phức cho chính bạn nhưng nếu bạn biết sử dụng đúng cách thì đôi khi sẽ rất hữu dụng cho bạn đó.

Trước tiên muốn thao tác phóng to màn hình bạn vào Cài Đặt > Khả năng truy cập > Chế độ phóng to ON lên nhé.

Sau khi ON chức năng lên bạn thấy khó chịu phải không nào? Rất đơn giản để trở về như trước thì bạn chỉ cần chạm 2 ngón tay vào màn hình 3 lần để tắt tính năng này, khi bạn muốn kích hoạt thì làm tương tự tắt màn hình sẽ zoom lên và từ giờ trở đi nếu đã bật ON tính năng phóng to thì bạn sử dụng hai ngón tay để di chuyển màn hình đến vị trí bạn muốn nhé. Lưu ý rằng rất hữu dụng đấy nhé, đôi khi bạn muốn zoom tạm thời màn hình và tắt nhanh trong vài giây sau thì cứ thao tác như trên nhé.

4. Đổi tên nhận dạng thiết bị BlackBerry 10 của bạn:

Để là tên đại diện khi thiết bị được nhận dạng qua Bluetooth, các kết nối khác hoặc hiển thị tên nhận dạng trên PC theo ý thích của bạn thì việc này khá dễ. Bạn thao tác thế này nhé:

Vào Cài đặt > Giới thiệu> Mục Tên thiết bị bạn nhập tên theo như ý muốn của mình, lưu ý không có khoảng trắng nhé và nhập liệu xong bạn nhấp ra khỏi vùng nhập liệu là BlackBerry tự lưu tên lại các bạn nhé.

5. Một số thao tác với HUB:

• Nhanh chóng đọc tin nhắn tiếp theo: Vuốt từ bên trái qua phải để thoát ra tin trước đó
    • Khởi động lại HUB: Vuốt chéo 3 lần từ mép trên phải màn hình
    • Lọc hoặc giấu tin nhắn đã đọc: rất dễ bạn chỉ cần vuốt 2 ngón tay chụm lại với nhau tin nhắn sẽ thu gọn lại và chỉ xuất hiện các tin chưa đọc
    • Trả lời nhanh tin nhắn HUB: Nhấn vào nút 27.jpg và nhập liệu
    6. Sắp xếp lại các mục trong màn hình chính theo ý thích của mình:

Mục này nhỏ thôi, để tiện cho thao tác của bạn trong Cài đặt thì tính năng ngày dường như khá hữu dụng, nếu như bạn thao tác nhiều một chức năng thì nên đưa lên phía trên để bạn đỡ phải thao tác thêm một lần đó là vuốt để xuống phía dưới.

Để sắp xếp lại rất dễ bạn truy cập vào Cài đặt trên màn hình chính > Vuốt từ trên mép màn hình xuống và chọn Sắp xếp để di chuyển các mục theo ý thích của mình, ở đây có 3 mục đó là Khôi phục lại mặc định, Sắp xếp (Mặc định) và Sắp xếp tùy chỉnh.

7. Chỉnh sửa lại khu vực để hiển thị ngày giờ Tiếng Việt:

Mục này dường như ít ai để ý, bạn có khi nào để Tiếng Việt mà này giờ trên màn hình home lại hiển thị Tiếng Anh không hoặc để tiếp Ả Rập màn hình lại hiển thị ngày giờ Tiếng Việt Không. Và đây là nguyên nhân:

Bạn truy cập vào Cài đặt > Văn Bản và Ngôn Ngữ > dòng thứ 2 sẽ là khu vực của bạn nếu bạn chọn khu vực nào thì ngày thán ngày giờ sẽ hiển thị bằng ngôn ngữ đó bạn nhé :)

Một số thao tác nhỏ thôi chia sẻ cùng các bạn, chúc các bạn ngày làm việc cuối tuần vui vẻ !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

2. soloshevcento

soloshevcento
    Expand Collapse

Member

Cho mình hỏi chức năng thay thế từ có bkup thành file giống autotext của bbos được không?

3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

không bạn à, chỉ thêm hoặc bớt thủ công thôi :(

Thăng Thật Thà thích bài này.
  4. Đinh Văn Phong

Đinh Văn Phong
    Expand Collapse

Member

chưa thấy có gì mới :)

5. hoangoth

hoangoth
    Expand Collapse

Member

Bài viết hay, ND chịu khó tìm và chia sẽ cho ae Bbers quá :)

6. NguyenTrungChinh

NguyenTrungChinh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bài viết rất hữu ích với các thành viên mới!

Nông Dân thích bài này.
  7. Quang Huy 711

Quang Huy 711
    Expand Collapse

Member

Settings tiếng Việt Nam khó hình dung quá. Hic

8. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hi có nghĩa là khi bạn để tiếng việt mà khu vực là tiếng anh thì ngày giờ hiển thị sẽ viết bằng tiếng anh nên ta cần setting lại mới chuẩn bạn à =))

9. bylekzra

bylekzra
    Expand Collapse

Member

Autotext thay số-> số, pin-> pin là hết khó chịu ngay. Thỉnh thoảng vẫn cần Autotext mà lại tắt thì khó chịu vô cùng

10. Quang Huy 711

Quang Huy 711
    Expand Collapse

Member

Vậy xoá luôn cho phẻ nha bác. Hì