THỦ THUẬT [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.6)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 22/6/15.

1. Tiếp tục hạng mục chia sẻ các thao tác sử dụng giúp bạn tận dụng tốt hơn BlackBerry cho công việc cũng như hiểu hơn sự tinh tế của dòng máy BlackBerry 10, bài chia sẻ này mình sẽ nói đến các gắn kết giữa BlackBerry OS cũ và BlackBerry 10 để các bạn tiện thao tác cũng như hiểu rằng BB10 cũng có thể liên kết với BBOS trong một số trường hợp nhất định.

Tham khảo kỳ trước:
    1. Chuyển danh bạ qua lại giữa các dòng máy BlackBerry không cần phần mềm nào khác - Bạn có biết?

Bluetooth dường như là công cụ rất hữu dụng trên các dòng máy BlackBerry kể cả các dòng máy BBOS 4.5 cũng vậy. Nhưng bạn có thực sự tận dụng được chức năng này. Vấn đề này không mới nhưng đôi khi bạn chẳng bao giờ để ý khi chuyển nền tảng từ BBOS lên đời cao hơn và lên thẳng BB10. Đơn giản nhất để chúng ta chuyển danh bạ qua lại đó là sử dụng BlueTooth.

Chuyển danh bạ chúng ta có thể chuyển qua lại giữa các dòng máy BBOS với nhau và chuyển danh bạ từ BBOS sang BB10 các bạn nhé. Còn nếu sử dụng BB10 chuyển thì cần có phần mềm cài thêm trên BBOS mới có thể thêm danh bạ vào được.

Đã thực hiện thành công chuyển danh bạ từ 8700 > 9860, 9860 > Z30, 8700 >Z30, chưa chuyển ngược về 8700 được.Có thể OS 4.5 ngang hàng mới chuyển được :)

Các làm rất đơn giản như sau: Bạn kết nối Bluetooth BlackBerry OS và BlackBerry 10 để hai thiết bị nhận dạng nhau xong. Trên BBOS nhấp bên trên màn hình bạn truy cập vào Mạng và kết nối > Bluetooth > Nhấp vào tên thiết bị mới kết nối chọn 'Chuyển danh bạ'. Bên BB10 các bạn Chấp nhận nhận tập tin là được nhé. Chuyển xong danh bạ sẽ tự động Add vào nha các bạn.

Ghi chú: Chuyển từ các dòng máy BBOS thấp lên cao thì nhanh hơn, chuyển từ các dòng máy BBOS lên BB10 thì chậm hơn nhất là từ 8700 > BB10 (tầm 10p).

2. Tắt đồng bộ hóa sự kiện phiền phức trong FaceBook:

Bạn có gặp trường hợp phiền phức đó là mỗi ngày đều phải nhận những thông báo về sinh nhật sự kiện từ bạn bè của bạn mà bạn truy cập vào facebook không thấy cài đặt ở đâu để tắt đồng bộ sự kiện đi không. Khi bạn đồng bộ sự kiện từ Facebook bạn sẽ bị nhắc nhở hàng ngày và các sự kiện cũng hiển thị trên màn hình khóa rất khó chịu.

Rất đơn giản bạn chỉ cần thao tác như sau: vào Cài đặt trên màn hình chính > Tài khoản > Facebook > tắt đồng bộ hóa sự kiện đí là được bạn nhé.

3. Gán một phần mềm hay sử dụng cho một phím tắt trên các dòng máy QWERTY:

Tính năng này rất hay nhưng có lẽ đại đa số anh em ít sử dụng cho mình, do trên hệ điều hành BlackBerry 10 sẽ có hai tính năng trong một phím đó là bạn nhấn phím bình thường sẽ ra trợ lý và tìm kiếm điện thoại còn nhấp và giữ trong khoảng ~1s thì sẽ thực hiện lệnh phím tắt. Có thể mọi người chê nhưng theo cá nhân mình thấy đó là cải tiến dựa trên các dòng máy BBOS cũ khi mà các dòng máy cũ chỉ tùy chọn được một chức năng hoặc là tìm kiếm hoặc là phím tắt trong khi BB10 lại kiêm 2 chức năng trong một.

Rất đơn giản để gán phím tắt cho một ứng dụng bạn chỉ cần thao tác như sau: Vào Cài đặt > Phím tắt và quay số nhanh, khi bạn vào tùy chọn này sẽ có nhiều tác vụ để bạn gán như quay số nhanh, khởi chạy ứng dụng, soạn thảo nhanh và các phím tắt khác rất tiện ích.

4. Tận dụng triệt để tính năng của phím dãy phím chức năng Volume:

Dãy phím này cực kỳ hữu dụng nếu bạn biết tận dụng và thao tác, một số tình năng mình liệt kê bên dưới như sau:
    1. Nhấn đồng thời Volume Up + Down: Chụp màn hình BlackBerry
    2. Nhấn và giữ phím Volume Up + Down tầm khoảng ~10s: Máy sẽ khởi động lại (sử dụng trong trường hợp treo máy mà máy bạn sử dụng pin liền máy)
    3. Khi nghe nhạc bấm Volume Up / Down / Pause để chuyển bài hát và dừng lại. Để bật tính năng này cần vào Cài đặt > Âm lượng chính > bật Phím Tắt Nhạc ở chế độ ON
    4. Khi ở chế độ Camera: Nhấn các phím sau có thể chụp hình mà không cần nhấn màn hình: Space 'Khoảng trắng' với các dòng máy phím cứng QWERTY, Volume Up, Volume Down.
    5. Nhấn và giữ nút Pause: Bật trợ lý ảo BlackBerry Assistant
    6. Nhấn nhanh 3 lần nút nguồn: ON/OFF chế độ đọc màn hình
    5. Tùy biền nhiều hơn với ứng dụng Android:

Khóa ứng dụng Android bằng AppLock:

Một điều chắc mọi người chẳng bao giờ để ý khi cài ứng dụng android trên điện thoại BlackBerry 10 đó là có một số ứng dụng có thể lock bằng mật khẩu các ứng dụng android cài đặt trên BlackBerry 10, theo cá nhân mình nhận thấy Applock là ứng dụng nhẹ và hoạt động tốt khi sử dụng, một số trang mạng xã hội của bạn không muốn người khác có thể truy cập như Line, Viber, Zalo... thì bạn hoàn toàn có thể đặt chúng trong mật khẩu mỗi khi khởi động lên nhé.

Các bạn tải phần mềm Tại Đây

Việc duy nhất là bạn chỉ cần cài đặt ứng dụng quản lý các app Android bằng mật khẩu, cá nhân mình lựa chọn Applock vì độ gọn nhẹ và giao diện phẳng dễ dàng sử dụng hơn bao giờ hết.

Resize ứng dụng Android cho vừa chuẩn màn hình 1:1:

Những dòng máy BlackBerry QWERTY với chuẩn màn hình độc đáo thì dường như rất ít ứng dụng hoặc trò chơi tương thích có thể hỗ trợ, nhưng nếu như bạn cài đặt ứng dụng thì màn hình sẽ không thể hiển thị hết và bị che mất thì bạn phải làm như thế nào.

Rất đơn giản bạn chỉ cần truy cập vào ứng dụng > vuốt từ trên xuống chọn Resize > có 3 chuẩn màn hình để bạn lựa chọn cho mình đó là kích thước thật 'Full Size', thu nhỏ kích thước 'Zoomed Out' và fix vừa màn hình 'Rectangular'. Tính năng này thật tuyệt vời nếu bạn biết tận dụng trên các dòng máy BlackBerry 10 QWERTY.

Hình ảnh so sánh hai chế độ màn hình khác nhau cho bạn dễ hình dung, bên trái các nút điều khiển lấn hết màn hình chơi còn bên phải các nút điều khiển được bố trí rất tốt và không gây khó chịu khi tao tác của người dùng.

Thao tác NÂNG CAO với thanh tác vụ BAR trong ứng dụng Android:

Điều dễ dàng nhận biết nhất đó là các ứng dụng Android đều có chứa một thành BAR điều hướng quay lại đôi khi người dùng rất có chịu vì nó chiếm diện tích màn hình thao tác của bạn, một số tùy biến với thanh BAR rất hay mình xin giới thiệu cùng các bạn.

Ẩn thanh BAR vẫn có thể trở lại với thao tác như trên bên phải

Các cách thao tác với thanh BAR như sau:
    1. Trong ứng dụng Android bạn vuốt từ trên xuống chọn vào chữ Hide BAR bên góc trái (QWERTY) và nằm ở giữa (Full Touch) để ẩn thanh tác vụ đi
    2. Làm lại theo cách tương tự để hiện lên thanh BAR
    3. Khi đã ẩn thanh BAR đi rồi bạn không cần hiện thanh BAR vẫn có thể trở lại bằng cách vuốt từ bên phải qua trái ở vùng phía dưới cùng của màn hình, giống như bạn đang vuốt trên thanh BAR nhưng ở đây thanh BAR đã vô hình bạn nhé
    4. Muốn thoát ứng dụng mà không có thanh BAR bạn vuốt từ phải qua 2 lần là thoát nhé !
    Cách bày trí ứng dụng android khi ẩn và hiện thanh BAR, bên phải khi ẩn thanh BAR bố trí rất hài hòa :)

Trên đây là tổng hợp các thủ thuật về BlackBerry tuần này, còn rất nhiều thủ thuật nữa đang chờ đón các bạn, hẹn gặp bạn trong hạng mục chia sẻ tuần sau nhé ! <=-P

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 22/6/15
    Last edited: 26/6/15
  2. phamdieu1610

phamdieu1610
    Expand Collapse

Member

giờ e mới để í cái chuyển danh bạ /:).

3. hội đào

hội đào
    Expand Collapse

Member

Sao cách vút để back khi ẩn bar e làm cái đc cái ko vậy bác. Lâu lâu hên back đc 1cái :(

4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

làm dần là quen bác ạ ! chắc bác Q nên màn hình nhỏ hơi khó vuốt :)

5. hội đào

hội đào
    Expand Collapse

Member

E dùng z10.. tks bác. Vuốt từ từ bắt đầu nhạy hơn rùi :3

Nông Dân thích bài này.
  6. Canhtn

Canhtn
    Expand Collapse

Member

Sao mình vuốt từ phải qua trái không được, vuốt từ trái qua phải lại được :)0

Nông Dân thích bài này.
  7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

ơ ! giống như thao tác back trên HUB đó bác, chắc là mặc định BlackBerry vuốt từ phải qua là trở lại ý mà =))

8. evilinc1994

evilinc1994
    Expand Collapse

Member

Hay quá. Mà sao z30 của e chưa có OTA lên 10.3.2 vậy :(

9. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Z30 mình toàn leak > 10.3.2 thì chờ và đợi thôi bạn afh =))

evilinc1994 thích bài này.
  10. Trần Quang Quân

Trần Quang Quân
    Expand Collapse

Member

Mới đọc chưa thử vì chưa về nhà :) Like trước đã :P

Nông Dân thích bài này.