THỦ THUẬT [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.4)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 11/6/15.

1. IMG_20150611_164401_Fotor.jpg

Tiếp tục Series chia sẻ, tuần này mình sẽ chia sẻ cùng các bạn những thao tác nhỏ thôi nhưng bạn chắc sẽ chẳng bao giờ để ý và thực hiện trên thiết bị của mình, phải nói rằng càng ngày chúng ta càng thấy hệ điều hành BlackBerry 10 ngày càng hoàn thiện hơn với việc bổ sung các tính năng vượt trội cũng như đơn giản các thao tác khi sử dụng.

Tham khảo kỳ trước:
    1. Tắt hẳn một ứng dụng đang thao tác dang dở:

Mục này hay đó nhé, nhưng nếu các bạn không để ý thì chắc chắn sẽ không thể biết được và thao tác. Ví dụ đơn giản bạn đang trong một ứng dụng nhưng mà bạn thao tác bị lỗi và ứng dụng đó bị đứng do xử lý khá chậm và bạn muốn thao tác lại từ đầu nhưng việc tắt ứng dụng đi vẫn không thể thao tác lại từ đầu được vì mỗi khi bật ứng dụng lên ứng dụng đó vẫn hiện lên đoạn mà bạn đang thao tác bị đứng, vậy thì làm thế nào?

Rất dễ anh em nhé, mọi người chỉ cần thao tác nhấn và giữ vào nút X dùng để tắt ứng dụng trên màn hình Active Frames, cụ thể sẽ là như thế này:
    • Bạn nhấn vào nút X: tắt ứng dụng và vẫn còn lưu lại thao tác bạn đang sử dụng
    • Bạn nhấn và giữ nút X đến khi ứng dụng mất trên màn hình Active Frames: Tắt hẳn thao tác của bạn trên ứng dụng
    2. Tùy chỉnh thời gian đồng bộ hóa mail trên BlackBerry 10:

BlackBerry 10 cơ chế mail đã khác hoàn toàn BlackBerry OS cũ khi không bó buộc vào gói cước BIS, chúng ta có thể Push mail dễ dàng chỉ cần bạn có data kết nối dữ liệu như wifi, 3G. Có một tính năng nữa là mọi người không để ý đó là chúng ta có thể tùy chỉnh thời gian đồng bộ hóa Email. Chức năng này giúp chúng ta tiết kiệm thời lượng Pin khi số lượng email trong ngày không lớn.

Để thiết lập bạn chỉ cần vào Cài đặt > Tài khoản > chạm vào từng tài khoản mail > Khung thời gian đồng bộ hóa > chọn khung thời gian máy sẽ kéo mail về mà bạn cho là thích hợp.

Lưu ý rằng bạn chọn khung thời gian đồng bộ hóa thì Email vẫn load về bình thường, liên tục báo là do chức năng push mail của blackberry nhé, bạn tắt chức năng đó đi là ổn và cứ mỗi cung giờ bạn lựa chọn thì email mới có thể đổ về. Để tắt Push Mail bạn chỉ cần vào Cài đặt > Tài Khoản > Chạm vào Email > tắt 'Tự động phát rộng nếu được hỗ trợ' đi nhé.

3. Tắt mic thoại trong khi đàm thoại:

Cái này đại đa số anh em ít sử dụng nè, nhưng đôi khi rất hữu dụng cho các bạn đấy. Mình sẽ nói đơn giản thế này bạn đang gọi điện cho khách hàng nhưng lại cần xác thực lại thông tin với đồng nghiệp và không muốn khách hàng nghe bạn hỏi đồng nghiệp thì tất nhiên bạn phải tắt Míc thoại để bên đầu dây kia không nghe bạn trao đổi.

Thay vì nhấn vào màn hình rất mất thời gian thì nhanh nhất bạn chỉ cần nhấn nút Mute ở giữa nút tăng và giảm âm lượng là có thể tắt tiếng, cách nhận biết sẽ là điện thoại bạn rung lên 1 cái nha. Rất tiện lợi đó các bạn nhé.

Nói đến cuộc gọi mình muốn chia sẻ thêm cùng các bạn thao tác cuộc gọi rất hay nhưng hầu hết không ai để ý, các bạn tham khảo thêm bài viết này nhé: Tận dụng triệt để tính năng chờ và tạm dừng quay số trên BlackBerry 10

4. Sử dụng tin nhắn PIN hiệu quả:

Dường như tính năng này đã bị lãng quên bởi người dùng BBM, nhưng nếu các bạn biết tận dụng thì rất hiệu quả đó chứ. Chẳng những bạn có thể bảo mật Email dưới dạng cục bộ trong máy mà còn có thể trao đổi thông tin nhiều người cùng lúc và phục vụ cho công việc giống như một email thực thụ, hơn thế nữa bạn có thể ưu tiên mail theo các thứ tự Cao - Trung Bình - Thấp để người nhận định hình email được gửi đến từ bạn.

Bạn đã thử tính năng này chưa, nếu như Chat Nhóm BBM làm cho bạn phiền phức và khó chịu thì tại sao chúng ta không tận dụng hơn hết tính năng tin nhắn PIN để phục vụ cho công việc của chính bạn, theo mình được biết có nhiều và đại đa số các công ty nếu cấp nền tảng BB10 cho nhân viên sẽ có từng nhóm nhỏ sử dụng tính năng này để trao đổi công việc.

Để soạn 01 tin nhắn PIN bạn chỉ cần truy cập vào HUB > vuốt từ trái qua phải 1 lần sẽ xuất hiện mục 'Tin Nhắn Pin' > nhấn vào nút 'Soạn' ngay ở giữa phía dưới màn hình, giao diện soạn tin nhắn Pin sẽ giống hệt bạn đang soạn 1 email thực thụ vậy. Chỉ khác một điều là bạn có thể ưu tiên tin nhắn mà thôi. chức năng này có thể gửi đến các PIN không có trong danh mục bạn bè của bạn do vậy nó giống như một nền tảng email dành riêng cho BlackBerry vậy,

5. Các tùy chọn trên màn hình khóa thiết bị:

Bàn phím nhập mật khẩu quá nhiều ký tự: đó là do bạn không tắt mật khẩu đơn giản đi nên bàn phím sẽ hiện lên cả dãy phím số và chữ. Để bàn phím nhập mật khẩu mở khóa đơn giản bạn truy cập vào Cài đặt > Bảo mật và riêng tư > Mật khẩu thiết bị > mục 'Mật khẩu đơn giản' ON/OFF tùy các bạn.

Tắt thông báo ngắn trên màn hình khóa: Tính năng này khá hữu dụng nhưng đôi khi sẽ gây phiền toái cho bạn với nhiều ánh mắt tò mò, họ có thể không cần mở khóa nhưng vẫn có thể đọc các dòng thông báo ngắn trên điện thoại của bạn, Vậy thì chúng ta cần làm sao để tắt tính năng này.

Rất dễ bạn truy cập vào Cài Đặt > Bảo mật và riêng tư > Màn hình khóa > Bật ON tính năng 'Chỉ hiện người gửi' lên nhé. Trong mục Màn hình khóa bạn có thể ghi chữ tùy chọn lên màn hình khóa với 2 dòng nhập ký tự phía dưới cùng.

Trong tuần này mình chia sẻ cùng các bạn 2 series nhé, tiếp tục hạng mục chia sẻ trong tuần sau, cảm ơn các bạn đã đón đọc !

PS: Anh em thấy mục này tốt thì comment góp ý nhé, mình sẽ xem xét và duy trì hàng tuần cho anh em trong tương lai ! :$:$:$<=-P

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 11/6/15
    Last edited: 11/6/15
  2. Mèo

Mèo
    Expand Collapse

I'm not a girl, not yet a woman!

Cái đầu tiên hay mà không để ý lắm. giờ mới thực sự hiểu :D Thanks nông dân

3. Tri Thuc

Tri Thuc
    Expand Collapse

Member

bác nông dân có biết cách nào tắt cái báo sự kiện sinh nhật trên màn hình khóa ko chỉ e với?

4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

bác đăng nhập face phải không, bác vào cài đặt > tài khoản > Face rồi nhấn bỏ đồng bộ hóa sự kiện đi là được nhé =))

Tri Thuc thích bài này.
  5. Tri Thuc

Tri Thuc
    Expand Collapse

Member

đúng ạ, nhưng nếu bỏ đi thì lại ko biết sinh nhật trên lịch nữa, bác có cách nào vẫn đồng bộ mà nó chỉ ko hiện cái báo lên màn hình khóa kia ko :D

6. microchip

microchip
    Expand Collapse

Member

mình muốn khoá active frame calendar trên screen, vì mình muốn các sự kiện mà mình add trong calendar hiển thị để dể nhớ. Có cách nào thực hiện việc này không các bạn.?

7. redevil85bn

redevil85bn
    Expand Collapse

Member

Bác Nông dân có biết cách tắt hoàn tòan ứng dụng khỏi bộ nhớ Ram không? Lên 10.3 mình thấy 1 điểm khó chịu là rất nhiều ứng dụng cả native và Android (thậm chí là pm cài sẵn ban đầu của máy) khi tắt đi trên Active Frames nhưng vẫn chiếm bộ nhớ RAM. Khi dùng một thời gian sẽ bị chậm máy và ngốn pin. Phải vào bộ nhớ RAM tắt thủ công rất bất tiện. Không biết lên 10.3.2 có khắc phục được vấn đề này không?

#7 redevil85bn, 11/6/15
    Last edited: 11/6/15
  8. Doan Son Anh

Doan Son Anh
    Expand Collapse

Member

Mình mới update OTA 10.3.2.440 thi ko thấy thông báo trên màn hình khoá hiển thị được nữa dù vẫn thiết lập ON. Đang dùng PP Amazon. Có ai cũng bị vậy ko?

9. huytuan

huytuan
    Expand Collapse

Member

Mục 1 chả có căn cứ

10. hien90115

hien90115
    Expand Collapse

Bác nông dân biết cách nào đỡ hao pin cho z10 không. Mình sạc pin từ 12h đem tới 9h sáng mà xài tới 11h lại hết pin. Bác biết chỉ dùm em với