THỦ THUẬT [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.15)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi D.Lãn, 12/11/17.

1. blackberry-passport-silver-edition-5.jpg

Tìm kiếm niềm vui nhỏ trên chiếc điện thoại sắp bị lãng quên. Nhiều phần trước bác Nông Dân đã viết 14 bài về "Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn". Hôm nay mình viết tiếp một vài thủ thuật nhỏ để các bạn cảm thấy khoái BB10 hơn. Đa phần bác Nông Dân đã nói hết rùi, chỉ còn những cái nhỏ nhỏ ít ai để ý.

1. Không muốn ai cố tình hay vô ý xóa ứng dụng trên BB10

Bình thường khi bạn nhấn và giữ icon trên BB10 bạn sẽ thấy icon run run và hiện dấu "thùng rác" trên icon ứng dụng, bạn bấm vào "thùng rác" là sẽ xóa ứng dụng đó.

Để vô hiệu hóa "thùng rác" xóa ứng dụng đó bạn làm như sau

Bạn vào settings/Sercurity and Privacy/Paretal Controls/ Nhập Passoword/ Uncheck Vô mục Remove Application

Ngoài ra nếu bạn cảm thấy ít sử dụng hai ứng dụng Amazon thì tắt nó đi luôn (lưu ý: bạn sẽ phải bật nó lại nếu muốn cài ứng dụng Android mới vào)

Giờ bạn thử bấm và giữ icon trên BB10 bạn sẽ không còn thấy nó hiện ra cái "thùng rác" xóa ứng dụng nữa.

2. Quai lại các trang web trước đó một cách nhanh chóng và trực quan

Khi bạn duyệt web trên Browser bạn hay đánh địa chỉ này rùi đánh địa chỉ khác, khi muốn quay lại các trang web trước hoặc muốn coi các trang web chúng ta đã lên nảy giờ.Bạn chỉ cần bấm và giữ dấu "<" góc trái màn hình duyệt web bạn sẽ thấy một list các trang web bạn đã truy cập trước đó.

3. Tối ưu hóa ứng dụng Assistant để tìm kiếm tài liệu đã lưu trên BB10

Nếu bạn là một người thích sự đơn giản, bạn hay đọc tài liệu trên BB10, bạn không thích sự gờm gà, lu xu bu thì bạn hãy tối ưu hóa ứng dụng Assistant, để khi bạn cần tìm một tài liệu nào đó (file .doc, .ppt. pdf) bạn chỉ cần gõ tên trên từ khóa trên bàn phím và tìm tại liệu một cách nhanh chóng

Bạn vào Asistant/Setting/Device Search Settings/ Uncheck hết các mục không cần thiết, chỉ chừa lại Doccument and Files, Trong mục Extended bạn Unckeck hết các tìm kiếm, giờ bạn ra màn hình mà gõ thử tài liệu bạn muốn tìm và kết quả sẽ gọn gàng và nhanh chóng.

4. Làm chủ máy tính Calculator.

Nếu bạn sử dụng trên máy PP, trong mục Calculator bạn sẽ thấy có 3 dấu chấm nhỏ phía dưới màn hình máy tính, dùng tay kéo qua kéo lại để chuyển sang máy tính nâng cao như căn, sin, cos.

Chúc các bạn nhanh biết hết các thủ thuật, để nhanh chán BB10 và chia tay em nó sớm hơn!!

D.Lãn

D.Lãn
    Expand Collapse

Member

#1 D.Lãn, 12/11/17
    Last edited by a moderator: 13/11/17
  2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#2 Nông Dân, 13/11/17
    Last edited: 13/11/17
    kien2211 thích bài này.
  3. Phan Dung

Phan Dung
    Expand Collapse

Member

Dùng Passport 2 năm nay rồi mà vẫn chưa khai thác hết các tính năng của nó, nhất là cái vụ chặn xoá app.

4. trunglev

trunglev
    Expand Collapse

Well-Known Member

Các thủ thuật của BlackBerry họ rất chu đáo hầu hết đều được hướng dẫn rất cẩn thận trong mục Help?

5. Thế Tiến

Thế Tiến
    Expand Collapse

Member

Mình bổ xung thêm là phần Lock screen :> allow power. Bấm nút nguồn là mở máy luôn không cần vuốt nhé.