TÁN GẪU Tình yêu với BlackBerry: Em và Tôi

Thảo luận trong 'Café - Tán Gẫu' bắt đầu bởi Nàng Đậu, 24/6/16.

1. top.jpg

Mỗi người trong chúng ta đều yêu, và có những lý do riêng để đến với BlackBerry. Những lý do mà với mỗi chúng ta, nó đều thật đặc biệt. Bạn cũng thế, có phải không? Và, với riêng tôi thì cũng không ngoại lệ.

Ngày ấy, tôi một sinh viên vừa ra trường, lần đầu cầm cái alo, rất bỡ ngỡ. Và cái alo đầu tiên của tôi là một con LG - quà của đứa em ruột, anh mượn xài tạm.Sau một thời gian dùng tạm cái LG, tôi thấy thích thú với cái công nghệ CDMA mà Sfone đang triển khai. Tôi quyết định đi săn máy ngay tức khắc, tuy nhiên khi vào các cửa hàng của Sfone thì thấy mình không có đủ điều kiện kinh tế để rước các em đó về. Lên internet tìm kiếm, và trong một loạt danh sách điện thoại hiện ra thì tôi ấn tượng nhất với con BlackBerry “pê đê’ 8830 của nhà mạng US.Cellular, với tôi khi đó nó thỏa cho mình 2 việc: Có công nghệ CDMA; và giúp mình giữ lại số điện thoại Viettel ban đầu.

Và không biết, do phải lúc đó tôi còn “trẻ trâu” không, tôi đã mê cái bàn phím của con “ pê đê” 8830 khi nào hổng biết. Thế là tôi đã chính thức bắt đầu bị nghiện BlackBerry. Với bàn phím “thần thánh” của BlackBerry (nói theo ngôn ngữ của các fan cuồng) tôi nhắn tin, làm việc rất đã. Nhờ cái “bàn phím thần thánh” của em 8830, với hàng loạt tin nhắn và nhiều yếu tố khác tôi đã có “gấu” riêng của mình và hiện nay là Mẹ vĩ đại của 2 Ốc nhà mình.

Trong thời gian tôi dùng con 8830, tôi còn được người em họ vừa bán vừa tặng con Nokia 6680 màu hồng rất đẹp, chụp hình rất đã. Tuy nhiên, em Nó kìa đó đã đi xa, sau một cuộc chạy xe đua tốc độ từ Ninh Hòa –Nha Trang và ngược lại.Thế là được sự tư vấn, xét duyệt của Mẹ Ốc, tôi đã trên tay một “em ngọc trai màu xanh rêu 8120” của Viễn Thông Nam. Em BlackBerry 8120 ấy đã ghi lại những khoảnh khắc tuyệt vời của đứa con đầu lòng của tôi.

Tuy nhiên, ngày ấy do tôi vẫn còn khờ, dán màn hình, dán luôn camera của em nó, nên những bức hình tôi chụp nó chỉ mờ mờ, ảo ảo, hình ảnh không như ý.Với cái bàn phím ½ qwerty của em nó, nhiều lúc làm tôi bực mình vì đang quen với em 8830,… và nhiều câu chuyện khác của một thời tuổi trẻ ngang ngang, thế là em nó đã ra đi sau 6 tháng nâng niu. Từ đó, tôi tạm dừng dùng điện thoại một thời gian, dù vẫn đang còn em 8830, nhưng tôi không bỏ sim các nhà mạng khác vào và khi đó mạng Sfone đã chính thức ra đi không hẹn ngày trở về.

Một khoảng thời gian sau, trong một lần tình cờ đi dạo trên đường Nguyễn Thị Minh Khai thành phố Nha Trang, tôi thấy có một quán café với tên là BB Coffee với biểu tượng của BlackBerry 10 ở chữ “O”; hiếu kỳ tôi đi vào quán, gọi café uống, lặng lẽ quan sát dàn điện thoại BlackBerry mà anh chủ quán, sau này tìm hiểu tôi mới biết đó là anh Võ Triều - một fan ruột của BlackBerry, trưng bày trong tủ gương có đầy đủ từ con đầu tiên đến con hiện có vào thời điểm đó BlackBerry Z10. Và từ đó, tôi thường xuyên vào quán khi rảnh,, café, giao lưu với mấy anh em trong Hội BlackBerry Nha Trang – với đầu tàu là ông trùm Võ Triều ; chuyên gia kích ; chọt úp ( nói theo ngôn ngữ của anh em trong hội).

Nhờ anh Võ Triều , tôi biết nhiều hơn về BlackBerry, biết thêm về chức năng làm nên huyền thoại của BlackBerry là “ push mail” ngoài “ bàn phím thần thánh”,…Rất nhiều thứ về BlackBerry, nói chuyện với anh Triều về BlackBerry là anh có thể nói hàng giờ liền với ánh mắt rất khác lạ, nói với một đam mê rất khó có từ nào diễn tả được. Và cũng nhờ anh Triều, cùng bạn Kồ Nguyễn tôi đã trên tay em BlackBerry DevA, để trải nghiệm và biết thế nào là BlackBerry 10.

Nhờ em DevA, nhờ anh Võ Triều mà tôi biết thêm BBM của BlackBerry, và cũng từ đó tôi biết đến Cộng đồng BlackBerry Việt Nam - BlackBerry-Forum Vietnam bbvn.net. Ở đó, tôi khám phá ra được nhiều thứ về BlackBerry OS và BlackBerry 10. Nhờ cộng đồng BlackBerry mà tôi biết thêm được nhiều người bạn như Trần Tuấn Tú, Ngân Phạm,Hung Cao Manh,Thái Hoàng Nguyễn,Phạm Minh Trí,Kồ Nguyễn,…

Với cộng đồng BlackBerry, có thể bạn chưa từng gặp mặt với nhau lần nào, nhưng anh em vẫn vui vẻ chia sẻ những kinh nghiêm, những thủ thuật để cùng chinh phục các em BlackBerry và cùng vui mừng khi các em bị “cưa ngã”.

Đối với tôi, BLACKBERRY không chỉ là một chiếc điện thoại thông thường, mà nó là người bạn, người đồng hành cùng tôi trên các nẻo đường, là người ghi lại các khoảng khắc đẹp của cuộc đời tôi.

Ps: Cảm xúc của anh BBer Bùi Quang Minh. Hãy cùng chia sẻ tình yêu, kỉ niệm với BlackBerry bằng cách viết lên đây những dòng suy nghĩ của mình, cả nhà nhé! <3<3 Chúc cả nhà một ngày tốt lành. :)

Nàng Đậu

Nàng Đậu
    Expand Collapse

Member

#1 Nàng Đậu, 24/6/16
    Last edited by a moderator: 24/6/16
  2. Phạm Bình Hòa

Phạm Bình Hòa
    Expand Collapse

Member

tp Hồ Chí Minh có quán cafe nào như thế k các bạn...

3. tuanf117

tuanf117
    Expand Collapse

Member

Có đó bạn K52 Hoàng Diệu, P6, Q4, gần cầu ông Lãnh, hiii mà mình cũng chưa từng ghé đó bao giờ

#3 tuanf117, 24/6/16
    Last edited: 24/6/16
  4. Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

Hồ chí minh - Anh em BlackBerry hay ngồi quán CF AT&T số 222 đường Phạm Văn Đồng, tuy nhỏ nhưng rất thích :)

Phạm Minh Hải thích bài này.
  5. Gió Ấm

Gió Ấm
    Expand Collapse

Well-Known Member

ATT vừa dở vừa mắc,

Thăng Thật Thà thích bài này.
  6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

13k mắc gì em gái :)