VIDEO Tin nhắn PIN to PIN giữa các máy BlackBerry OS 10.1

Thảo luận trong 'Tin Tức BlackBerry' bắt đầu bởi boynghichnet, 26/4/13.

1. [​IMG]

Gửi tin nhắn PIN to PIN là một dịch vụ được phát triển từ rất lâu và ra đời trước BBM tuy nhiên nó đã dần bị quên lãng bởi người dùng đã ít khi sử dụng đến nó, sự xuất hiện của BBM gần như đã che lấp đi tính năng này. Không có mặt trên OS10, những tưởng nó đã trở thành quá khứ, nhưng sự thật không đúng như vậy, PIn to PIN đã được bổ sung vào OS10.1. Nó hoạt động như thế nào? Hãy xem video giới thiệu về tính năng này trên các máy BlackBerry hỗ trợ OS 10.1 do trang N4BB thực hiện.

Trên BB10 đã cho phép người dùng truy cập các tính năng cơ bản cần có như FB, BB World, BBM, và tin nhắn PIN to PIN mà không cần đăng ký BIS/BES như BBOS trước đây. Do đó người dùng có thể sử dụng nó như một công cụ trao đổi thông điệp với bất kỳ ai nếu bạn không muốn đưa họ vào danh sách BBM mà chỉ muốn giữ liên lạc bình thường thông qua mã PIN trên thiết bị.

Cùng xem video dưới đây để trải nghiệm dịch vụ này trên BlackBerry OS 10.1

Theo N4BB

Các file đính kèm:

boynghichnet

boynghichnet
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 boynghichnet, 26/4/13
    Last edited by a moderator: 27/4/13
    SuperNge, BonConMat, TheMen and 2 others like this.
  2. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

BES nó có IT cấm PIN to PIN mà ta, ai giải đáp cho mình với hoặc cho mình tài liệu để tham khảo

BonConMat thích bài này.
  3. wave alpha

wave alpha
    Expand Collapse

Member

đang dùng os7,nghe tin ko nâng lên được os10, buồn thúi ruột! :(

4. boynghichnet

boynghichnet
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mod ndthuytrang giải thích dùm mình tin nhắn PIN to PIN có chịu sự thiết lập của BES hay không giúp với, vì theo mình đã viết trong nội dung bài viết trước khi bị edit và ý kiến anh TheMen đề cập thì tin nhắn PIN to PIN không hề chịu sự quản lý của BES, hoặc có tài liệu nào đề cập đến vấn đề này cho mình và những người quan tâm cùng tham khảo với ạ.

ndthuytrang and BonConMat like this.
  5. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hello boynghichnet

Bài viết của bạn mình đã hiệu chỉnh nội dung trước khi đưa ra trang chủ. Cám ơn câu hỏi của bạn vì nội dung này. Mình xin phép bạn sau phần thảo luận của chúng ta, bạn hoặc mình sẽ điều chỉnh lại để nó chuẩn hơn, Có được không boynghichnet?

Câu hỏi bạn đặt, mình trả lời cho phần đó bạn nhé

"Ở đây chúng ta đang đề cập đến PIN to PIN trên BlackBerry 10. Trên BB10 đã bỏ qua BIS/BES và cho phép người dùng truy cập các tính năng cơ bản cần có như FB, BB World, BBM, và tin nhắn PIN to PIN cũng vậy. PIN to PIN hay đúng hơn là Peer-to-peer là một đặc điểm riêng, cùng với BBM, Peer-to-peer có thể xem như là một công cụ liên lạc riêng của các thiết bị BlackBerry.

Khác với SMS hay các loại tin nhắn dựa trên những công cụ khác, tin nhắn Peer-to-peer được mã hoá bởi BlackBerry, và hãng không cung cấp cách để giải mã, chưa có báo cáo nào về mã độc xâm nhập vào dữ liệu Peer-to-peer, chỉ từng gặp phải trường hợp bị spam tin nhắn này, lý do là bởi người dùng BB sẵn sàng chia sẻ mã PIN để kết bạn nhiều hơn, và xem nó như một "hình thức liên lạc" với các BBer khác cũng như một số ứng dụng thu thập mã pin của users.

"Nó vẫn bị kiểm soát bởi quản trị viên IT hệ thống BES của doanh nghiệp theo tài liệu - nhưng trên BB10, mọi thứ không phụ thuộc hoàn toàn vào BIS và BES. :) BlackBerry Balance sẽ đảm nhiệm, người dùng hoàn toàn không bị kiểm soát với dữ liệu cá nhân" - đây là dữ kiện mà đáng lý mình nên bổ sung ở trên để tránh khó hiểu.

Chờ phản hồi và ý kiến của bạn.

Trân trọng.

kimtuoc thích bài này.
  6. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nội dung 2 đoạn cuối lủng củng quá, đọc thật là khó hiểu nổi.

Theo mình tìm hiểu thì hiện tại BES 10 chưa có IT Policy can thiệp vào việc quản lý, giám sát PIN Message, điều đó không khẳng định là tương lai không có, và mình cũng không chắc là khi điện thoại BlackBerry 10 kích hoạt với hệ thống BES 10 thì có cho sử dụng PIN Message ở Work Space hay không.

Trang có căn cứ nào chứng minh trên BlackBerry 10 không cần BIS? Nhưng điều quan trọng hơn là có lẽ đa số mọi người điều hiểu sai về các khái niệm BIS/BES/BlackBerry Balance.

P/s: tranh luận BlackBerry 10 có BIS/BES hay không thì qua topic này thảo luận, tại đây. Còn đây là comment chứng minh của mình, tại đây. Mình không trả lời là BlackBerry có BIS/BES không nha.

#6 foolishboy, 27/4/13
    Last edited: 27/4/13
    kimtuoc thích bài này.
  7. boynghichnet

boynghichnet
    Expand Collapse

Well-Known Member

Dear ndthuytrang, sry bạn trước nếu như mình có trả lời vấn đề một cách không thấu đáo, tại mình đang dùng BB để reply comment này, sẽ thảo luận với bạn thêm về vấn đề này nếu có cơ hôi. Theo như hiểu biết nông cạn của mình về cái này ( vì thực ra mình mới nghiên cứu một chút về vấn đề này thôi) và những tài liệu mà mình cóp nhăt đựoc tại một vài tài liệu trên Internet và cụ thể một trong những tài liệu đó là tại link này:Security of BlackBerry PIN-to-PIN Messaging thì có thể tóm tắt một vài ý chính cho vấn đề mà ta đang đề cập là "PIN to PIN có chịu sự quản lý của BES hay không?"
    - Đầu tiên có thể thấy là BES chỉ có thể ngăn cấm sử dụng dịch vụ PIN to PIN của BlackBery bằng IT Policy và nó không hề có một thiết lập an toàn nào dành cho các dữ liệu đựoc truyền tải qua các tin nhắn PIN to PIN .
    - Thứ hai: đó là những tin nhắn PIN to PIN vẫn được mã hóa nhưng vẫn có thể giải mã được trên các thiết bị BB.
    Đó là 2 ý kiến mà mình muốn tổng kết về ý tranh luận của mình, mình có thể dẫn chứng thêm trong tài liệu sau.
    Cuối cùng là điều mình muốn nói đến ngoài lề một chút, đó là tuy là thành viên mới của diễn đàn và cũng có nhiều đam mê với BlackBerry nên mình có tham gia viết bài để chia sẻ cùng những bạn khác, bên cạnh đó mình cũng đọc qua nội quy của diễn đàn là mod có quyền chỉnh sửa nội dung bài viết để đưa bài ra trang chủ, tuy nhiên mình thấy việc bạn sửa đổi nội dung bài viết hoàn toàn khác với nội dung đựoc viết truớc đó của thành viên sẽ làm sai lệch thông tin mà chủ bài viết đã đăng tải, những ngừoi không quan tâm nhiều đến vấn đề đăng tải sẽ ko có nhiều thắc mắc thì sẽ không ảnh hưởng gì, tuy nhiên với những ngừoi có cùng những vấn đề thắc mắc sẽ gây hiểu nhầm đến chủ bài viết khi thông tin sai lệch (mặc dù do mod edit bài ). Có thể tất cả những thông tin mình hay các thành viên khác đăng tải không đúng (vì không ai đúng hết cả mà) thì khi edit bài viết mod nên thông báo cho chủ bài viết đó về nội dung sai lệch khi edit để họ lưu ý cũng như học hỏi thêm.

Đó là đôi lời góp ý của mình, nếu có gì mạo phạm mong BQT bỏ quá, mình chỉ muốn học hỏi thêm nhiều điều hay, chúc forum ngày một phát triển, xứng tầm là cộng động chung của những nguời đam mê BlackBerry.

8. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

Xin phép tiếp nhận. Cám ơn bạn.

9. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

@boynghichnet: do bài viết của bạn bị thay đổi nội dung so với ban đầu, nên mình không hiểu rõ được vấn đề mà bạn muốn nêu ra để thảo luận (trước khi đọc comment bên trên của bạn).

- Đầu tiên mình nói về tài liệu mà bạn dẫn chứng, thì tài liệu đó có thể đúng cho mô hình BES 5 (quản lý các thiết bị từ OS 7 trở xuống). Còn đối với Z10 thì cũng như mình nói là chưa có IT Policy để áp đặt việc đó.

- Ngoài việc cấm người dùng sử dụng BBM, hệ thống BES còn có khả năng hạn chế việc gởi nhận BBM giữa nội bộ tổ chức với bên ngoài. Để làm được việc đó thì IT sẽ tạo ra một khóa mã hóa (Encrypt Key), và chỉ có những người có cùng Encrypt key mới có thể gởi nhận BBM cho nhau.
    - Bên cạnh đó cũng có thể ngăn chặn người dùng chia sẽ danh bạ, hoặc truyền tải file trái phép.

Mặc định, mỗi người dùng khi đăng kí dich vụ và sử dụng BBM thì nó đã được BlackBerry gán một PIN Encrypt key Global. PIN Encrypt key này sử dụng thuật toán mã hóa Tri-DES 168-bit để mã hóa tin nhắn PIN. Vậy @boynghichnet có tài liệu nào chứng minh đã giải mã thành công một tin nhắn PIN không? nếu có xin gởi kèm tài liệu dẫn chứng.

Chúc vui,

kimtuoc and boynghichnet like this.
  10. boynghichnet

boynghichnet
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hi foolishboy.

Những kiến thức mà anh cung cấp hoàn toàn chuẩn xác, một lần nữa cảm ơn anh đã cung cấp thêm những thông tin quý báu này. Đúng là với BES 5 thì chỉ mới dùng IT Policy để quản lý các máy từ OS 7 trở xuống và hiện tại chưa có IT Policy nào để quản lý 0S 10, tuy nhiên trên các thiết bị Z10 vẫn được hỗ trợ BES thì vấn đề có hay không IT Policy cũng chỉ là vấn đề thời gian.

Thông tin về việc bảo mật các tin nhắn PIN to PIN giữa các máy BlackBerry OS cũ thì theo như tài liệu này và những điều anh đã cung cấp trên đây có thể thấy các mã khóa được sử dụng đi kèm với mã PIN của mỗi thiết bị, và mã PIN này là duy nhất cho mỗi thiết bị mà RIM đã cấp phát. Tuy nhiên một vài "cao thủ" vẫn có thể change PIN của BlackBery vậy thì theo lý thuyết vẫn có thể gỉa mạo mã PIN của thiết bị nhận để cướp lấy giữ liệu được truyền đến và giải mã chúng. Và đây cũng chỉ là ý kiến cá nhân của mình, vì vẫn chưa tìm thấy thông tin về việc PIN to PIN bị giải mã đc, tuy nhiên trên tài liệu trên link lúc nãy cũng có đề cập đến vấn đề đó. Cuối cùng là vấn đề này mình chỉ mới tìm hiểu nên vẫn chưa được thấu đáo lắm, mong được lĩnh hội từ các cao nhân :D

kimtuoc and foolishboy like this.