THẢO LUẬN Tìm hiểu về chuẩn quay phim trên điện thoại BlackBerry 10 - Bạn có biết?

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Nông Dân, 16/7/15.

?

Bạn thấy chất lượng ảnh chụp trên Camera BlackBerry 10 như thế nào?

1. Rất tốt nhé

14 Phiếu
    35.9%
  2. Bình thường

16 Phiếu
    41.0%
  3. Tạm hài lòng

8 Phiếu
    20.5%
  4. Ý kiến khác... Comment bên dưới !

1 Phiếu
    2.6%
  1. trunglev

trunglev
    Expand Collapse

Well-Known Member

Để ý tốc độ ghi của thẻ nhớ để chọn tốc độ khung hình và kích cỡ cho phù hợp.

Nông Dân thích bài này.
  2. duy.nguyen

duy.nguyen
    Expand Collapse

Member

làm sao chỉnh dc tốc độ ghi của thẻ nhớ ?

3. Vạn Triều Dương

Vạn Triều Dương
    Expand Collapse

Member

tốc độ đọc ghi của thẻ nhớ không điều chỉnh được nhé bạn, khi bạn mua thẻ nhớ thì bạn lưu ý loại thẻ nó hay có đề thông tin ngay trên thẻ là Class mấy ví dụ như Class 6 hay 8 hay 10.
    Thông thường các loại thẻ nhớ hiện nay là Class 10 và tốc độ trung bình là tầm 30MB/s, còn các loại thẻ nhớ đời cũ như Class 6 hay 8 tốc độ đọc ghi sẽ thấp hơn.

Vấn đề này thì bạn nên để ý đến vài vấn đề sau:
    1. Loại thẻ nhớ của bạn là Class bao nhiêu và tốc độ ghi là bao nhiêu. Nếu bạn ghi file video vào trực tiếp trong bộ nhớ Flash của máy (hoặc thẻ nhớ của bạn là Class 10 tốc độ ghi cao chút xíu > 30MB/s) thì quay thoải mái 1080 hoặc 720p 60fps. Còn nếu lưu file video vào thẻ nhớ Class 8 hay thấp hơn sẽ có lúc bị khựng vì tốc độ ghi của thẻ thấp, lúc này nên quay 720p thường.
    2. Dung lượng bộ nhớ còn lại của máy hoặc thẻ nhớ. Nếu dung lượng còn lại ít thì sẽ có thông báo không đủ dung lượng để quay 1080p hay 720p 60fps
    3. Nhu cầu của bạn khi quay video. Bạn quay để giữ làm kỷ niệm thì 720p hay 1080p đều OK cả. 720p 60fps thường chỉ quay khi có quá nhiều hoạt động diễn ra nhanh.

P/s: chia sẻ về video mình hay quay thì mình chỉ để mức 720p. Lý do là video mình quay bằng Z10 của mình mang tính chất kỷ niệm, dung lượng nhẹ upload nhanh, không tốn ổ cứng nhiều. Vì mình quay nhiều mà cái nào cũng 1080 với 720p60fps thì chả mấy mà cạn cái ổ 2TB, đương nhiên video mình copy hết ra máy tính nhé, cái nào thật sự thích mình mới để trong bộ nhớ Flash của Z10 (mà không để trong thẻ nhớ ^^)

#13 Vạn Triều Dương, 18/7/15
    Last edited: 18/7/15
    Nông Dân and duy.nguyen like this.
  4. duy.nguyen

duy.nguyen
    Expand Collapse

Member

cảm ơn bạn chia sẻ.....mình đã giác ngộ r....nhưng 720 và 1080 chất lượng khác nhau mà

5. Vạn Triều Dương

Vạn Triều Dương
    Expand Collapse

Member

Chất lượng khác nhau là đúng, nhưng nếu bạn dùng q10 hay z10 hay kể cả z30 và PP thì 720p 30fps là đủ xem rồi, 1080p hay 720p 60fps là thừa vì độ phân giải màn hình của 2 máy này không phải là fullHD. Thế tội gì phải tốn dung lượng ổ chứa và tốn pin để quay thừa nhỉ ^^

6. duy.nguyen

duy.nguyen
    Expand Collapse

Member

nhưng post lên máy tính fb này nọ xem thì khác chứ fải k

7. Vạn Triều Dương

Vạn Triều Dương
    Expand Collapse

Member

cái đó còn tùy vào màn hình của người xem là màn bình thường hay fullHD, còn bạn upload lên FB thì FB cũng nén lại cái video theo định dạng chung của họ rồi nên trên FB 720p là đủ, còn máy bạn cấu hình cao bạn thích xem fullHD hay upload lên youtube thì quay 1080p cũng được ^^

Nông Dân thích bài này.
  8. thamtuky

thamtuky
    Expand Collapse

Well-Known Member

Đây là quay thử 1080p 60fs trên passport chạy 10.3.2

Sent from my HTC Butterfly 2 using Tapatalk

9. Lạnh Lùng

Lạnh Lùng
    Expand Collapse

Member

bức hình thứ 4 là game BF4 thì phải (huh)

10. TungNguyen9900

TungNguyen9900
    Expand Collapse

Member

Có lần quay video bằng con Passport được mấy phút thì mấy nóng như lôi từ bếp lò ra nên thôi chả dám quay nữa, đảm bảo tính mạng cho em nó còn hơn.

Chụp ảnh thì auto focus siêu chậm khi ánh sáng yếu. 90% là ảnh nhòe.

Nhưng dù sao thì vẫn yêu em nó :P

#20 TungNguyen9900, 2/7/16
    Last edited: 2/7/16