Thread riêng cho BB9790

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi mikendk, 17/7/12.

1. Chào ACE nhà Dâu, hôm nay ngồi buồn mình lập thread đầu tay mong mọi người đóng góp. Mình cũng không phải NewBBer, vì mình dùng BB 5 năm rồi. Tuy có tham gia nhiều diễn đàn BB nhưng chỉ với tinh thần đọc để học chứ ít khi trao đổi nghiêm túc cũng như chém bão góp vui. Nay lập riêng một thread về BB9790 để những ai dùng dòng này vào trao đổi kinh nghiệm và những cảm nhận về em nó. Dù nằm trong chuyên mục về 97xx nhưng thật ra 9790 không như những model trước đó. 9790 đã thay đổi đáng kể cả về hình dáng bên ngoài lẫn thiết kế bên trong và cả OS nữa. Ra sau 978, nên 979 được tương thích với OS7. Kiểu dáng thanh nhã, mềm mại hơn nhiều so với 97 trước đó (978 có thiết kế mạnh mẽ hơn). Theo cảm nhận của mình thì 979 phải gộp với chuyên mục 99 sẽ phù hợp hơn. Vì cấu hình phần cứng khá mạnh (xấp xỉ 99), và cũng có màn hình cảm ứng. Có thể nói cấu hình 979 là một sự rút gọn của 99. Về Pin sư dụng 979 và 99 đều giống nhau. Thời lượng Pin giảm hẳn so với các dòng 97 ra đời trước. Đó là nhận xét một cách tổng quát của mình thôi. Mình sẽ viết một bài đầy đủ và chi tiết hơn về riêng giòng 979 khi nào có nhiều thời gian để suy ngẫm và viết được một cách bài bản. Rất mong ACE vào đóng góp các cảm nhận, kinh nghiệm sử dụng, thắc mắc về phần cứng cũng như phần mềm.

mikendk

mikendk
    Expand Collapse

Member

2. mikendk

mikendk
    Expand Collapse

Member

ROM nguyên bản của BB979 về VN là bản 7.0.0.528. Tuy nhiên đã có nhiều bản 7.1 cho anh em sử dụng. Ai đã thử up nhiều bản ROM khác nhau thì cho cảm nhận ROM nào dùng tốt nhé! Do vấn đề nhiều giữ liệu chưa blackup triệt để nên sử dụng 3 tháng rồi mình vẫn dùng ROM nguyên bản của nó.

3. mikendk

mikendk
    Expand Collapse

Member

Ơ mà không ai dùng BB979 mấy nhỉ? Chỉ thấy vào đọc chứ chẳng Reply gì cả. Có lẽ nếu ai có khả năng mua BB979 thì sẽ cố gắng thêm một chút để lên BB99 chăng? Nhưng cả hai model này đều có những điểm mạnh của riêng nó. BB979 nhỏ hơn, thanh lịch mềm mại hơn nên sẽ phù hợp với các chị em phụ nữ. BB99 mạnh mẽ, đầy nam tính. Về phần cứng không khác nhau nhiều lắm: 99 có CPU 1.2, 979 thì chỉ 1.0. Màn hình 99 thì rộng hơn là điều ai cũng biết rồi. 99 lại không có Autofocus như 979. Về thời lượng Pin thì chắc chắn 99 thật sự là một khuyết điểm lớn do với các dòng khác.

4. haiboy2091

haiboy2091
    Expand Collapse

Member

Em mới mua con 9790 nhưng thắy hao pinkinh khủng bác ơi. Không băng con 9780 kô biết co cach nao khac phuc ko bac

5. mikendk

mikendk
    Expand Collapse

Member

Đúng rồi, 979 pin làm sao bằng 978 được chứ? Mới nhìn qua thôi thì pin 979 có dung lượng 1230 mAh, còn 978 thì 1500 mAh. Chưa kể 979 còn thêm cái màn hình cảm ứng. Xét về pin thì chắc không có con nào hiện giờ dám so với 978 đâu, 978 vẫn được anh em ưa chuộng vì pin châu mà. Thế bạn dùng 979 thấy thời lượng pin ra sao? có dùng BIS không?

6. haiboy2091

haiboy2091
    Expand Collapse

Member

Em xài tiêt kiệm lắm cả bis mới đc 1 ngày bác ạ, ko bbm ko push mail mà chỉ thê....

7. mikendk

mikendk
    Expand Collapse

Member

Dùng BIS được một ngày là bình thường rồi. Có 978 thì được hơn một ngày. Bác có thấy ai dùng 99 ngày xạc hai ba lần không? Mà bác không BBM, không push mail thì bác dùng BIS làm gì nhỉ?

8. haiboy2091

haiboy2091
    Expand Collapse

Member

Chat chit linh linh tinh, goi bb web cua viettel thi push mail nỗi j hả bác, nó bắt push mail cua nó thà đê vặy đỡ hao pín còn BBM có hội nào đâu ma BBM hả bác

9. mikendk

mikendk
    Expand Collapse

Member

Nếu chỉ IM và web thì đâu cần BIS, gói 3G là đã ngon bổ rẻ rồi. Thiếu gì phần mềm chat chit. Bác vào hội chém gió không? Hay hội Beer? Có thì để lại PIN em mời vô.