HƯỚNG DẪN Tắt chức năng tự động update trên BlackBerry OS 10.2.1

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi TheMen, 4/3/14.

1. Auto Update.jpg
    Đây là một tính năng khá tuyệt vời được thêm trên phiên bản OS 10.2.1, cho phép người dùng bật tắt chức năng Automatic Updates mà hệ điều hành cũ không có. Nó sẽ tự động cập nhật phiên bản mới khi có kết nối WiFi cho dù bạn chưa thực thao tác này, nhưng sẽ là vô cùng nguy hiểm khi chưa kịp sao lưu dữ liệu. Trong quá trình cập nhật có thể xẩy ra nhiều sự cố khó lường như treo máy hay khởi động chỉ lên 80%, có thể các file hệ thống đang bị lỗi.

Vì vậy mình khuyên các bạn nên tắt bỏ tính năng này nếu như không muốn những điều đáng tiếc xảy ra trong quá trình cập nhật, đồng thời tiết kiện được một lượng pin nhất định cho máy khi kết nối Wifi. Các thao tác tắt/ bật như sau:
    1. Trên màn hình chính - Vuốt chọn Settings (Cài đặt)
    2. Trong Settings - chọn Software Updates (Cập nhật phần mền)
    3. Chọn Options (Biểu tượng hình bánh răng) - Automatic Updates: Off
    4. Chọn Back (Biểu tượng '<' ) để lưu lại.
    Chúc các bạn thành công!!​

Các file đính kèm:

TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 TheMen, 4/3/14
    Last edited by a moderator: 5/3/14
  2. 3d1080

3d1080
    Expand Collapse

Member

Tính năng này là update OS bằng giao thức OTA nếu update bằng giao thức OTA rất hay ở chỗ là không phải backup hay restore dữ liệu, mình thấy nhiều người thích tính năng này và chưa thấy ai than mất dữ liệu khi update OS bằng giao thức này

chivalrous and TheMen like this.
  3. datmacom

datmacom
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình nghĩ nó tự động báo khi có bản mới còn cài hay không do mình lựa chọn chứ nhỉ? Dù sao thì cũng đã tắt cho chắc ăn :D

TheMen thích bài này.
  4. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

mình đã gặp trường hợp bị treo khi cài bằng OTA, và cũng gặp trường hợp máy tự động cài dù không thao tác chọn updtae. các bạn đọc kỹ cảnh báo của nó. Mình tạm dịch "1 khi có phần mềm cập nhật, nó sẽ được tải về 1 cách tự động khi bạn có kết nối WiFi"...

5. BlueSky2008

BlueSky2008
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cảm ơn bài viết của bạn nhưng bạn vẫn chưa hiểu cập nhật qua OTA thì hệ thống sẽ giúp bạn download và sẽ không thể hoàn thành việc update nếu máy bạn chưa restart. Trường hợp của bạn là máy bạn bị lỗi nên tự reset thôi.