[Tản mạn] BlackBerry và nhà mạng - Ai gánh vác ai?

Thảo luận trong 'Tin Tức BlackBerry' bắt đầu bởi Mèo, 24/4/15.

1. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Đúng rồi bạn àh. Bạn tham khảo bài viết trên mình mới đưa có giải thích rõ. Các dòng máy bbos khi xưa là lai giữa cdma và gsm còn các dòng máy BlackBerry 10 là hỗ trợ nhiều băng tần mạng bao gồm cả gsm và cdma. Hạ tầng mạng tại Việt nam là thuần gsm. Trước kia có sphone nhưng đã bị khai tử =))

2. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

BlackBerry rất bá đạo khi sp có thể chạy song song hai mạng nếu muốn, còn cá máy khác thì em hình hf như chỉ có N92 là chạy được kiểu đó

Nông Dân thích bài này.
  3. lionkingA9

lionkingA9
    Expand Collapse

Member

mình thì chả biết nhà mạng nào với nhà mạng nào. chỉ biết dùng ngon, giá ok là được.
    Hồi trước dùng em 9930 Verizon. sau 1 tháng chữ Verizon mờ đi (tại mình ra mồ hôi tay nhiều) thế là mua lọ axeton có 10k tẩy đi sạch bong y như em 99 Free sim :v
    Lên mạng thấy nhiều ý kiến cho rằng mấy em CDMA dùng ko tốt nọ kia nhưng em 9930 nhà mình kick BIS sẵn, đăng ký BIS của Viettel và mình thấy dùng hoàn toàn ổn, sóng sánh căng đét nhưng thỉnh thoảng vào mấy khu nhà cao tầng cũng bị mất sóng dù để 2G.
    P/s: cá nhân mình thì ko theo chuyên ngành về CNTT nhưng ý kiến chủ quan là CDMA tốt hơn GSM. VN theo chuẩn GSM từ đầu nên CDMA ko dc chuộng và đã bị khai tử. Vì mình được biết CDMA sẽ mã hóa từng kênh thông tin một (nghe, gọi, nhắn tin, data) nên tình trạng nghẽn mạng gần như không có và sóng data sẽ truy cập tốt hơn (tốt về cả tốc độ và thiết bị đầu cuối ở khoản pin). Kiểu như bên Hàn Quốc, họ cũng sử dụng chủ yếu CDMA và đang triển khai 5G trong khi VN mình thì đến cuối 2015 đầu 2016 mới thử nghiệm 4G.

#23 lionkingA9, 25/4/15
    Last edited: 25/4/15
    Mèo, Nông Dân and minhnka like this.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Hàn quốc hầunhư toàn là máy ko sim nên đi đâu cũng ko sử dụng đc. Việt Nam luôn đi sau công nghệ. :)

5. bakery00

bakery00
    Expand Collapse

Member

Thuc ra CDMA o nuoc ngoai rat phat trien, no con hien dai hon GSM nhieu, tiet kiem bang tan va k phai dau tu tram thu phat song nhieu nhung dk la cang nhieu ng dung thi mang moi cang manh, tuy nhien VN minh ngai thay doi thue bao nen mang CDMA moi chet yeu do

6. bakery00

bakery00
    Expand Collapse

Member

Hang verizon cua bac co kha nang la fake, minh xua gio xai hang xach tay nhieu chua bao h bi bay nha mang, tay minh cung ra mo hoi tay bac ah

7. lionkingA9

lionkingA9
    Expand Collapse

Member

fake hay không thì mình cũng chịu. đi mua thì nhìn máy đẹp, màn ok, test phím chuẩn là mua.
    sử dụng thì thấy ok mọi chức năng tốt. ko lỗi lầm gì.
    cá nhân mình thì chỉ cần dùng ok, chế độ bảo hành tốt thì cứ thế mà mua thôi. chứ mua hàng hãng rồi về lỗi lên lỗi xuống thì chắc cũng chả ai muốn. :)