HƯỚNG DẪN Tận dụng triệt để tính năng quản lý lưu lượng 3G sử dụng trên BB10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 11/5/15.

1. IMG_20141231_040429.png

Nhà mạng vẫn thường xuyên múc túi người dùng bằng những chiêu trò tính cước phí phát sinh ngoài băng thông truy cập mà chúng ta đôi khi sử dụng lại không hề hay biết, nhất là những người dùng sử dụng các gói cước theo ngày hoặc theo tuần, tuy dung lượng cao nhưng lại phát sinh cước 3G khi hết dụng lượng khuyến mãi 3G. Mà trên các dòng máy BlackBerry 10 thì data truy cập ngốn kinh khủng, do vậy trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn mọi người hạn chế và quản lý lưu lượng 3G sử dụng trong ngày, trong tuần hoặc trong tháng.

Có thể tính năng này người dùng ít khi sử dụng vì mọi người vẫn hiển nhiên một tư tưởng là mình có hết dung lượng tốc độ cao thì cũng chỉ hạ băng thông xuống chứ không hề có các gói cước phát sinh khác từ vào tiền điện thoại. Nhưng tính năng này cũng giúp bạn thống kê tần suất sử dụng 3G trong ngày của bản thân để quản lý tốt hơn trên BlackBerry 10 của mình.

Để sử dụng tính năng này các bạn có thể thao tác như sau:
    • Vuốt từ trên xuống để xuất hiện menu cài đặt nhanh > Cài đặt​
    • Chọn mục Quản lý dữ liệu (mục này có chứa thông tin dịch vụ dữ liệu, chuyển vùng hoặc hạn chế các tính năng trên email để quản lý dât được tốt hơn)​
    • Ở đây bạn chọn cài đặt thông báo sử dụng dữ liệu (có nhiều chữ xanh phía dưới thì nhấp vào đó)​
    • Sau khi truy cập vào sử dụng dữ liệu có các mục bạn cần quan tâm như sau​
      • Giới hạn dữ liệu sử dụng di động (tùy vào gói cước sử dụng mà bạn để giới hạn lưu lượng sử dụng trong tháng của mình, ở đây mình chọn 900Mb)​
      • Thông báo giới hạn dữ liệu (tùy chọn theo % sử dụng của bạn BlackBerry sẽ thông báo cho bạn khi sắp đến giới hạn data, ở đây mình chọn 75%)​
      • Chu kỳ sử dụng (ngày reset lại giới hạn lưu lượng hàng tháng)​

Nếu tinh tế một chút bạn có thể sử dụng để check thông tin data sử dụng mỗi ngày bằng cách tùy chỉnh lại thông số chu kỳ sử dụng vào ngày tiếp theo (tăng lên 1 ngày mỗi khi bạn qua ngày tiếp theo, mình sử dụng gói 1Gb /1 ngày nên mình hay sử dụng tính năng này để không bị trừ tiền đáng tiếc)

Chúc các bạn thành công và quản lý tốt lưu lượng data 3G của mình bằng chiếc điện thoại BlackBerry 10 thân yêu ! <=-P

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 11/5/15
    Last edited: 11/5/15
    qwerty123, Phan Dung and Anh Rất like this.
  2. oscafe

oscafe
    Expand Collapse

Member

Với tốc độ mạng của Việt Nam thì trừ tiền nhanh hơn tốc độ nên không trụ được. Máy báo chưa đến nhưng mạng đã báo hết lưu lượng :D

3. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nông Dân thích bài này.
  4. Phan Dung

Phan Dung
    Expand Collapse

Member

Mình dùng gói BBMU của vinaphone mỗi tháng 50k được 300MB tốc độ cao còn lại miễn phí dữ liệu phát sinh, tuy nhiên tốc độ thấp, nhưng như thế là đủ cho nhu cầu đọc báo là chính. Còn cần tải dữ liệu lớn thì sử dụng Wifi.

5. Đinh Văn Phong

Đinh Văn Phong
    Expand Collapse

Member

sao lại có 300mb. bạn có nhầm ko? tôi cũng dùng BBMU của vina cước 50k/tháng được 350mb tốc độ tối đa. ngày nào tôi cũng xem youtube khoảng 30p bằng H+ nhưng chưa bao giờ hết tốc độ tối đa. :)

6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

:O mình 3-4 ngày là hết tốc độ tối đa :)

Xu_Satria F150 and Phan Dung like this.
  7. Phan Dung

Phan Dung
    Expand Collapse

Member

Uh,đúng rồi, 350MB mình dùng thường trên dưới 1 tuần là hết tốc độ tối đa, chuyển sang tốc độ thấp nhưng nhiều hôm mạng tốt vẫn vào tít lắm

8. ruande

ruande
    Expand Collapse

Member

Sao máy Z10-004 không có mục như bác chủ nói nhỉ?

9. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

bác lên 10.3.1 chưa nhỉ ! :) hay vẫn là 10.2.1

10. ruande

ruande
    Expand Collapse

Member

em lên 10.3.1 rồi bác ơi