THẢO LUẬN Tận dụng triệt để tính năng 'Parental Controls' trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 9/4/15.

1. top.jpg

Tính năng Parental Controls còn gọi là 'Quyền kiểm soát của cha mẹ', tính năng này khá hữu dụng khi bạn muốn áp dụng để cấm một số quyền truy cập khi sử dụng điện thoại BlackBerry, không riêng gì phụ huynh của trẻ nhỏ mới có thể áp dụng tính năng này, bạn cũng có thể sử dụng tính năng này để cấp quyền sử dụng cho một User để hạn chế một số tính năng cần thiết mà không cần sử dụng thêm một phần mềm nào khác thêm nữa, có thể tính năng này đã lâu nhưng chưa chắc và chưa hẳn người dùng BlackBerry 10 đã sử dụng bao giờ.

Hôm nay với bài viết này mình đi sâu vào trải nghiệm tính năng Parental Controls cho mọi người cảm nhận nhé !

1. Tính năng này là gì và cách truy cập sử dụng ra sao:

Parental Control: Kiểm soát quyền truy cập vào một số ứng dụng hay khóa các thao tác ngay trên điện thoại như quay phim, chụp hình hay Facebook hoặc lướt web trên điện thoại của mình, điều đặc biệt là chức năng này có bảo mật bằng mật khẩu riêng biệt giúp bạn dễ dàng quản lý hơn và tách biệt hoàn toàn với mật khẩu khóa máy trên điện thoại. Trên các dòng máy BBOS cũng đã có tính năng này từ trước nhưng với bài viết này mình sẽ giới thiệu chức năng này trên BB10 cho các bạn nhé.

Cách truy cập và khởi tạo Parental Controls: Từ màn hình chính bạn vào Cài đặt > Bảo mật và Riêng tư > Quyền kiểm soát của cha mẹ. Sau khi truy cập vào và bật ON tính năng lên bạn sẽ được hướng dẫn tạo mật khẩu để quản lý tính năng này và còn có một câu hỏi để khôi phục mật khẩu của bạn nữa (bạn sẽ tự đưa ra và tự trả lời câu hỏi khôi phục mật khẩu của mình).

Lưu ý: Khi bạn đã thao tác bật tính năng này lên thì hình nền điện thoại, các thiết lập màn hình chính của bạn đều quay trở về mặc định nhé (các folder, cài đặt vị trí các icon đều bị trở về mặc định hết), khi tắt tính năng thì các thiết lập sẽ trở lại bình thường nên các bạn đừng lo lắng nha. Mỗi khi tắt màn hình là tính năng tự khởi tạo mật khẩu nên bạn yên tâm về độ an toàn và bảo mật của Parental Control

2. Các tính năng bên trong của ứng dụng:

Hạn chế điện thoại và tin nhắn văn bản: Khi bạn tùy chọn tính năng này thì chí cho phép những người trong danh bạ có thể gọi điện hoặc gửi tin nhắn đến điện thoại này. Sẽ có hai tùy chọn ON/OFF cho bạn đó là Điện thoại và Tin nhắn văn bản. Lưu ý tính năng này chỉ khóa mục tin nhắn và cuộc gọi đến thôi các bạn nhé, gọi đi thì chưa tích hợp.

Cấm các tính năng trên điện thoại: Các tính năng bị cấm bạn có thể tùy chỉnh như sau
    • Cấm quay phim và chụp hình
    • Cấm lướt web bằng trình duyệt
    • Cấm sử dụng BBM
    • Cấm sử dụng Twitter
    • Cấm sử dụng Facebook
    • Cấm Upload (tải lên) YouTube
    • Cấm cài đặt tài khoản Email
    • Cấm thông tin về vị trí
    • Cấm mua một ứng dụng
    • Cấm cài đặt một ứng dụng
    • Cấm xóa ứng dụng
    Cấm sử dụng BlackBerry World: Khi bạn tắt tính năng này thì BlackBerry World sẽ bị làm mờ khỏi màn hình chính và người dùng sẽ không sử dụng được. Còn khi bạn bật tính năng lên sẽ có một tùy chỉnh cho phép bạn tải về các nội dung về ứng dụng và trò chơi, nói đơn giản là tính năng lọc ứng dụng trò chơi theo độ tuổi trên BlackBerry World:

• Người trưởng thành: Bao gồm nội dung chi dành cho người trưởng thành
    • Người trưởng thành (2): Hiển thị các mục chung dành cho thiếu niên và người trưởng thành
    • Thiếu niên: Hiển thị các mục chung và dành cho thiếu niên
    • Chung: Hiển thị các mục phù hợp cho mọi lứa tuổi
    Cấm sử dụng Amazon Appstore: Muốn bật tính năng này bạn phải truy cập cài đặt của AmazonAppstore để cài đặt nhé.

3. Kiểm tra độ chính xác của 'Parental Controls':

Tính năng này khá chính xác, nhất là lock các tính năng cơ bản, khi mình tắt quyền sử dụng máy ảnh và BlackBerry World ngày lập tức biểu tượng chụp hình trên màn hình chính biến mất và biểu tượng BlackBerry World bị mờ và không thể sử dụng được.

Khi mình tắt cài đặt ứng dụng, mua ứng dụng, xóa ứng dụng thì khi truy cập vào BlackBerry World nút tải về bị làm mờ và khi nhấp giữ im trên màn hình chính thì các ứng dụng không xuất hiện thùng rác ngay trên đầu nữa.

Các bạn chưa biết hoặc đã biết tính năng này đã tự mình trải nghiệm chưa, một sự nâng cấp hữu dụng của BlackBerry từ các dòng máy BBOS trước trong một số trường hợp mà đôi khi các dòng máy khác trên thị trường không có, cùng đưa ra cảm nhận của bạn về tính năng này nhé !

BlackBerryVietNam.net

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 9/4/15
    Last edited: 9/4/15
    Davidtran2003, caohuy and Mèo like this.
  2. Trần thanh gv

Trần thanh gv
    Expand Collapse

Member

Bác cho hỏi chút là có phần mềm nào khóa ứng dụng như viber, whatapps, zalo và tin nhắn không

3. milanista8x

milanista8x
    Expand Collapse

Member

Hồi trước dùng97,9900 cứ chùm dâu rồi "hide" thứ mình muốn

4. GHΩST-ββΣR

GHΩST-ββΣR
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chưa có bạn ạ! Mình cũng đang tìm nè!..:D :D :D

#4 GHΩST-ββΣR, 9/4/15
    Last edited: 9/4/15
  5. huytuan

huytuan
    Expand Collapse

Member

Zalo tự nó đã có khoá rồi mà.

6. chung1905

chung1905
    Expand Collapse

Member

Một cách để xoá BBM=
    Tiếc là không xoá đc cái Amazone Appstore

Nông Dân thích bài này.
  7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

:O bác xóa BBM cơ àh

8. chung1905

chung1905
    Expand Collapse

Member

mình dùng zalo thôi
    Tại bạn bè mình ko ai dùng BBM
    Chả lẽ lại ngồi chat 1 mình

#8 chung1905, 10/4/15
    Last edited: 10/4/15
    evilinc1994 and Nông Dân like this.
  9. Davidtran2003

Davidtran2003
    Expand Collapse

Member

Anh chỉ cần tính năng khóa HUB thôi mà chưa có, hy vọng là bản 10.3.2 sẽ có điều này. Còn các apps tương tự như vậy thì chưa có cái nào hiệu quả hết.:(

evilinc1994 and Nông Dân like this.
  10. evilinc1994

evilinc1994
    Expand Collapse

Member

Bác giống em, dụ mãi chả có ai :'(