Sửa lỗi loa ngoài Bold 9000 nghe nhỏ

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi vominh37, 1/7/12.

1. kimbinh135

kimbinh135
    Expand Collapse

Member

cũng ghê tay chuưa dám thử bác à.hehe

2. kids0407

kids0407
    Expand Collapse

Member

:D hồi trước cách này em làm rất tốt.
    chả là hiện giờ máy em bị mất 1 bên loa :( , thay 2 khung khác thử vào cũng đúng loa đó :(. Chả biết bị gì nữa :( chắc ko phải do khung sườn có ai biết là do gì không ạ :(

3. co_tranh ToTi

co_tranh ToTi
    Expand Collapse

Member

Các bác cho em hỏi là từ khi làm như bác chủ thớt chia sẻ thì loa ngoài của em có to lên thật nhưng tự dưng cắm tai nghe vào thì giờ không nghe bằng tai nghe khi có cuộc gọi là sao vậy ạ?

4. vominh37

vominh37
    Expand Collapse

Member

Thủ thuật sửa loa ngoài ở trên không ảnh hưởng tới tai nghe một chút nào hết. Vì vậy nếu co_tranh ToTi bị lỗi như trên thì nên kiểm tra lại tai nghe có đúng loại của bold 9000 không nhé
    kids0407 : Như vậy khả năng do tiếp xúc loa từ main tới case , bạn tháo case ra lau chân tiếp xúc và kiểm tra xem có bị cong không

kids0407 thích bài này.
  5. kids0407

kids0407
    Expand Collapse

Member

vominh37 chân tiếp xúc mình dùng cồn, hay giấy nhám mịn chà rùi :( vẫn ko có tác dụng. haizz :(

6. vominh37

vominh37
    Expand Collapse

Member

Chắc là máy của kids0407 Bị đứt đường tín hiệu trên main rồi, nếu ở Vinh thì đưa qua mình xử lý chắc được

kids0407 thích bài này.
  7. kids0407

kids0407
    Expand Collapse

Member

mình cũng nghĩ vậy đó :(
    mà thấy kỳ, mấy tín hiệu trên main là mấy đường bằng đồng, sao đứt đc ta :((
    huhu bác có sơ đồ mạch chạy của tín hiệu này không ạ. em cảm ơn bác nhiều :D

8. co_tranh ToTi

co_tranh ToTi
    Expand Collapse

Member

Em đã check lại thì OK rồi các bác ạ. Cảm ơn các bác nhé!

9. vominh37

vominh37
    Expand Collapse

Member

Sau đây mình hướng dẫn cho bạn xử lý lỗi này, Như sau :

Hình trên là case của bold 9000, chỗ đánh dấu màu xanh là tiếp xúc connect của đèn flash và 2 loa ngoài, 2 chân bên trên là flash, 4 chân bên dưới là left và right của loa.
    Bạn tìm connect tương ứng trên main của bold, cố gắng vệ sinh sạch, soi kỹ xem có chân nào bị cong hay bị lỗi lầm gì không?
    Nếu thực hiện việc đó xong rồi, chắc chắn đã kiểm tra kỹ càng, thay thử case khác rồi, và kết luận không phải do tiếp xúc , thì có thể khẳng định là lỗi ở trên mainboard. Bạn có thể thử qua bước tiếp theo

Hình thứ 2 này là mainboard, bạn tháo màn hình ra thì sẽ thấy nó như vầy, lưu ý chỗ đánh dấu chữ A , phóng to lên sẽ được hình như này

trên hình thứ 3 này, tớ đánh dấu 2 con IC là U706 và U705 . Hai con IC này có chức năng lấy tín hiệu từ IC âm tần, điều chế xong rồi đưa trực tiếp ra loa. 705 đưa tín hiệu ra loa trái, 706 đưa ra loa phải. Bạn xem loa của bạn bị bên nào thì xử lý con IC tương ứng.
    Phương án xử lý là khò nóng , hoặc đóng lại , hoặc thay thế.(Đề xuất là Khò nóng thôi nha ) Khả năng đến 80% lỗi do IC này mà ra. Tất nhiên còn nhiều khả năng nữa là dò tụ, hoặc hỏng trở, tuy nhiên xác suất thấp.
    Thử xem sao !! bảo trọng nghe hi hi:Popo18:

drtiendiep and kids0407 like this.
  10. kids0407

kids0407
    Expand Collapse

Member

bác nhiệt tình quá, em cảm ơn rất nhiều ^^.
    Do đã từng thay khung xương sau của 9000 thử nhưng vẫn vậy. em nghĩ là main bị. để em sẽ làm thử theo các của bác ạ, em cảm ơn bác :D

p/s: Em bị hư loa phải , và để ý, khi bật nhạc, thì loa phải nóng ran như là chập gì đó :(