THẢO LUẬN So sánh BBOS với BB10 - Trải nghiệm 9900 và Classic

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi metalmit, 22/8/15.

1. metalmit

metalmit
    Expand Collapse

Member

Mấy cái bạn nói phải dùng 2 tay, còn mình thì hay dùng dt bằng 1 tay, nhất là vừa đi đường vừa móc đt ra gọi. Tất nhiên hệ điều hành nào cũng có cái hay cái dở, bài viết của mình chỉ nói lên những điều BB10 không bằng BBOS thôi, không phải nói toàn diện BB10 thua kém BBOS.

mitomrau thích bài này.
  2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

cái này 10.3.2 ok rồi bác ạ, có thể chỉ con trỏ đến vị trí mong muốn và thêm hoặc bớt số đi thôi ! :)

3. countrycowboy

countrycowboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

1: máy mình toàn bị thế, có thể là do danh bạ của mình có vấn đề. Mà máy mình z30 :S
    2: giờ mới biết ah nha. Thank bro.

dotranphong and Nông Dân like this.
  4. letrungtrungle

letrungtrungle
    Expand Collapse

Member

Tôi đồng ý với bài viết, không phải là so sánh tiểu tiết. Nhưng đúng là BBOS có những cái "thông minh một cách tinh tế " mà BB10 không chịu làm được, trong khi đó việc này là không thể không làm được. Yêu và gắn bó với BlackBerry từ những cái "thông minh một cách tinh tế " như thế mà

5. caotriminh_hp

caotriminh_hp
    Expand Collapse

Member

Trước kia mình dùng BBOS, sau đó chuyển qua Q10 dùng hơn 1 năm. Và cách đây 1 tháng mình đã quay trở lại 9900.
    Giải thích như chủ topic là quá chuẩn, mình cũng trong hoàn cảnh như vậy.
    Với mình, mình thích BBOS ở cái là cách thức giao tiếp với người dùng rất nhanh chóng, rất thực tế khi có 1 con chuột giống hệt máy tính (track pad để di chuyển chuột, chùm dâu là chuột phải, bấm track pad là chuột trái, còn phím alt chính là giữ shift).
    Công việc của mình rất cần copy paste, lưu ghi chú, tin nhắn. Ngay phần saved message cũng rất cần.
    Mô tả qua công việc mình như sau: Có khách gọi đến đặt hàng mình sẽ nói nhanh, tóm tắt. Sau dó mình bấm D (mở ghi chú), copy bảng giá, rồi paste cho khách ở dạng tin nhắn. Nếu khách nhắn tin muốn khiếu nại thì mình chỉ bấm lưu tin nhắn rồi tối mình bấm V (mở tin đã lưu) để xem lại hội thoại.
    Nói chung mô tả lại rất khó, nhưng thực sự về nghe gọi, nhắn tin, ghi chú thì không đt nào vượt qua BBOS về sự nhanh chóng, tức thời.
    _ Còn về phần BB10 cũng có rất nhiều cái hơn BBOSS, nhưng phần nghe gọi, nhắn tin, ghi chú và cách thức giao tiếp với người dùng quá rườm rà.
    Nếu không có BBOS thì mình sẽ dùng IP chứ cũng không dùng BB10.
    * Giá như RIM chỉ cần nâng tốc độ phần cứng và kho ứng dụng của 9900 là được.

#55 caotriminh_hp, 25/8/15
    Last edited: 25/8/15
    hailethanh86, kidykhan and Nông Dân like this.
  6. DUY UY KHÔNG

DUY UY KHÔNG
    Expand Collapse

Member

Lại bắt đầu so sánh, bbos tốt vậy sao phải phát triển bb10 làm gì? Mỗi sản phẩm đều tốt ở một thời đểm nào đó thôi. Bb10 còn quá nhiều thứ cần hoàn thiện

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Giờ mới nhớ một cái ưu điểm đó là BBOS các bạn vào quản lý tập tin có thể nghe nhạc theo folder được, còn BB10 thì không. BB10 cần phần mềm từ dev để nghe nhạc mới có thể nghe được chứ mặc định thì không thể.

Mình mong muốn nhất tính năng đó là hẹn giờ tắt máy trên BBOS, trên BB10 mong sớm được tích hợp :)

#57 Nông Dân, 25/8/15
    Last edited: 25/8/15
  8. Hoà Gooner

Hoà Gooner
    Expand Collapse

Hình như bác chủ bài chưa tìm hiểu kĩ lắm về bb10. :)

9. kidykhan

kidykhan
    Expand Collapse

Member

Đồng ý với bác, có thể chủ thớt vẫn dùng OS 10.3.0 hoặc 10.3.1 nên bị các vấn đề "hơi ngu" như thế... tôi thấy 10.3.2 đã khắc phục khá tốt mấy lỗi đấy rồi.

Mà sao so sánh 2 dòng OS với nhau mà chủ thớt chỉ so sánh mỗi vấn đề danh bạ thôi nhỉ, còn cả tỷ vấn đề đấy để so sánh mà.

P/s: sẵn dịp mình xin so sánh luôn vấn đề call note ở 2 OS nhé:

• Ở BBOS: call note sau khi được lưa thì vào Call history để xem, nếu nhớ note ở cuộc gọi nào thì vào cuộc gọi đấy để xem, ko nhớ thì ko biết tìm ở đâu.
    • Ở BB10 thì được lưu remember, được gắn tag call note, tập trung dễ tìm, nhưng lại không có dấu hiệu nhận biết được note đấy là của cuộc gọi nào..... Giá mà khắc phục thì hay quá !

10. mykero

mykero
    Expand Collapse

Member

Xài bb10, rốt cuộc rồi mình vẫn phải quay về cái máng lợn bbos đây =-h