THẢO LUẬN So sánh BBOS với BB10 - Trải nghiệm 9900 và Classic

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi metalmit, 22/8/15.

1. paparara

paparara
    Expand Collapse

Member

Call log tách để nó quản lý theo chuỗi thời gian như ngày tháng

2. bkreuters

bkreuters
    Expand Collapse

Well-Known Member

thớt này dùng nhiều bbos hay sao thế. Dùng bb 10 chả thấy có vấn đề gì mà kêu nhiếu.

dotranphong thích bài này.
  3. chandaidennach

chandaidennach
    Expand Collapse

Well-Known Member

Các bác tranh cãi làm gì, ai thích dùng gì thì dùng, toàn là anh em 1 nhà BB cả, bác chủ thích dùng BBOS cứ dùng, ai thích dùng BB10 thì kệ họ, miễn là đáp ứng được nhu cầu và vui vẻ, chả làm sao cả. Đưa ra vấn đề làm gì, nhảm lắm, chịu khó uprom vào ... cái vụ uprom này là e khoái nhất đó các bác...

se7en and shoppleiku like this.
  4. thanhbb142

thanhbb142
    Expand Collapse

Member

Đồng ý với chủ thớt là cái search và call cảu BB10 rất bận tiện và hơi "ngu", không thể bằng được BBOS
    Xưa dùng 9780 call search nhanh vù vù thì lên Q10 nó vẫn bị chuối.
    Tuy nhiên thì sống chung với lũ cùng thành quen bác ạ. Đành chấp nhận thôi. Lên đời không phải cái gì cũng hay hơn hết.
    Mong là BB10 sẽ phát triển thêm những phần này cho được như xưa.

P/S: Bác nào hay search bằng Assistant mới thấy BB10, vừa chậm mà lại "ngu ngu", Universal Search của BBOS vẫn vô cùng bá đạo.

#34 thanhbb142, 25/8/15
    Last edited: 25/8/15
    se7en thích bài này.
  5. bakery00

bakery00
    Expand Collapse

Member

mình thì đến là bực con Q10, xài power tools để thiết lập chuông rung led, h để rung trong setting thì khi gọi đến đt rung, đang nghe đt mà ai gọi thì nó cũng rung bần bật ngay tai, chẳng nghe gì đc, còn k để rung thì bỏ trong túi quần y như rằng miss call chục cuộc. Có bác nào biết cách khắc phục k. Mình muốn vừa rung vừa chuông vừa led, nhưng khi đang nghe đt mà có cuộc gọi thứ 2 cùng gọi tới thì nó chỉ báo nhẹ nhàng tít tít để mình biết là đc.

6. Ceska Republika

Ceska Republika
    Expand Collapse

Member

bold 9900 vẫn còn xài ngon

7. lexuanthai

lexuanthai
    Expand Collapse

Member

Đọc chưa hết bài viết nhưng cảm nhận ban đầu là chủ thớt mới biết dùng Blackberry và chỉ phù hợp với người dùng nghe gọi thôi, ngày nay người dùng điện thoại còn nhiều nhu cầu khác như đọc báo, chụp ảnh,...
    Mục "Thứ 5" của thớt thật là tệ hại khi chủ thớt chưa trải nghiệm kỹ mà kết luận vôi, việc không tìm được danh bạ như đã nêu là cho chủ thớt đang để chế độ máy tiếng việt, để tiếng anh đi sẽ hết (9900 cũng đang để tiếng anh mà)

8. mitomrau

mitomrau
    Expand Collapse

Member

Mình cũng xin có ý kiến về bài của bạn tý (hi vọng bạn sẵn sàng tiếp nhận :D)
    1. BB10 trong khi bạn Note số điện thoại mà bạn viết liền thì chỉ cần nhấn vào số đấy là goi mà, đâu phải copy gì đâu.
    (vì tự bạn nghe điện thoại rồi note nên chắc việc viết liền số đt ko có vấn đề gì đâu)
    2. Công nhận là BB10 chỉ nhận link nếu dãy số của bạn viết liền nhưng mình nghĩ nó cũng không phải là vấn đề gì lớn vì dùng BB toàn dùng 2 tay thì việc nhấn copy - pate cũng không có gì là khó khăn.
    3. Việc chọn 1 đoạn văn bản ngắn trong cả nội dung tin nhắn BB10 làm tốt mà. bạn chỉ cần chạm vào vị trí bạn chọn 3s sau đó di chuyển vết đánh dấu là chọn đươc mà (đối với BBclassic càng dễ vì có trackpad)
    4. Cái này là do BB10 nó ưu tiên chế độ tìm kiếm. Ví dụ trên 99 bạn nhấn số 579 thì nó có tìm ra danh bạ có ông nào có số 579 ko. Rõ ràng ko, nó chỉ tìm nội dung chứ ko tìm danh bạ vì mình cũng dùng 9930 nên biết. Trên BB10 bạn nhấn phím Alt trong khi nhấn dẫy số đt bạn vẫn gọi được luôn, đâu cần vào dialpad (bạn nên thử lại)
    5. Không biết của bạn thế nào chứ của mình ví dụ nhấn bàn phím chữ "tuan" nó sẽ hiện lên tất cả các nội dung có chữ "tuan, tuấn, tuần. tuẩn...." trong đó có cả danh bạ và rất đầy đủ.
    Còn một số điểm mà mình thấy BB10 thông minh hơn:
    1. Quản lý dữ liệu tập trung, cả trên devices, thẻ nhớ, cloude....
    2. Quản lý thông báo tập trung, tất tần tật luôn, còn trên BB0S chỉ có một số thông tin thoi.
    BB10 còn nhiều cái minh thấy rất hay nữa :D. Mình nghĩ BB10 mới chỉ ra đời trong một thời gian ngắn mà được như vậy là tốt rồi. BBOS đã từng trên đỉnh rồi, nhưng trong thời đại quá nhiều thông tin và dữ liệu như bây giờ thì có vẻ nó không còn phù hợp nữa.
    Mình dùng cả BB10 và BBOS nên ko có ý chê cái nào cả. chỉ là quan điểm cá nhân. Đối với mình BB10 và BBOS vẫn luôn đỉnh :D

#38 mitomrau, 25/8/15
    Last edited: 25/8/15
  9. evilinc1994

evilinc1994
    Expand Collapse

Member

Ác mộng của 10.3.1 là thêm bớt 1 số ở mục gọi. Bác nào dùng cái chuyển tiền hoặc nạp thẻ cho số điện thoại khác thì mới thấy đúng là ngu-phone. Phải học thuộc số đt ng nhận, ko phải viết đâu đó. Kể cả vụ tk hết tiền nhờ ng khác gửi mã thẻ cũng phải viết ra giấy or lưu danh bạ vs cú pháp *100*.....# và gọi. Mà biết 10.3.2 có khắc phục đc ko

10. dotranphong

dotranphong
    Expand Collapse

Member

mình cũng chỉ tình cờ khám phá ra thôi, bữa cũng copy tin nhắn mà rung tay chạm tới 2 lần ---> tìm ra bí kíp ;;]]

caohuy thích bài này.