THẢO LUẬN So sánh BBOS với BB10 - Trải nghiệm 9900 và Classic

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi metalmit, 22/8/15.

1. fRzzy

fRzzy
    Expand Collapse

Member

Mục số 5 bác sai rồi, cái đó không phải do nhập liệu ko đúng. Đã là tìm kiếm thì phải đưa ra những thông tin chung nhất, gần nhất. Vì em cũng đang tập làm Website, và việc hoàn thiện chức năng tìm kiếm để người dùng có thể gõ từ khoá bằng tiếng Việt không dấu nhưng hệ thống phải trả về được đúng sản phẩm tiếng Việt mà người dùng cần. Điều đó là thực hiện được nhưng tối ưu chức năng để nó hoạt động nhanh hơn và chính xác hơn thì không phải là đơn giản.

Nhưng phải nói rằng ở thời kỳ BlackBerry 9900, nó làm việc này tối hơn rất nhiều so với các đối thủ cạnh tranh khác ( trong đó có cả iPhone) . Và cho đến bây giờ, nó vẫn có thể là tốt hơn so với bb10, nhưng đừng lo ... bb10 thì vẫn còn cả chặng đường dài để phát triển, còn bbos thì đã EoL :)

Pham Tuan Kiet thích bài này.
  2. Đinh Hồng Sơn

Đinh Hồng Sơn
    Expand Collapse

E dùng Q10 bản 10.3.1.1779. Những j bạn coi là bất cập thì máy e lại làm đc hết. E chẳng để lựa chọn j thêm ngoài tùy chọn ban đầu của máy. Có cái cuối cùng về dấu cách giữa các số, bác phải để đúng: vd 098 xxx xxxx or 0164 xxx xxxx. Chứ để 0980 xxx xxx thì ấn vào ko gọi đc đâu.
    (ảnh e gửi bác thớt sau, e ms chỉ đọc bài của thớt thôi. của các ae e chưa đọc hết ạ :D)

3. BBer Vu

BBer Vu
    Expand Collapse

Member

Đầu tiên xin cám ơn bài viết của bạn.
    Mình mới xài BB dc 2 năm đã xài OS5-6 giờ đang xài Q10 dc 2 tháng nay nên chỉ có 1 số nhận xét đơn giản thôi.
    Về bài viết của bạn khá hay và chi tiết nhưng có 1 số điểm chưa dc khách quan lắm. Chẳng hạn như việc copy nội dung trong tin nhắn thì như 1 bạn ở trên có đề cập là chỉ việc nhấp 2 lần vào 1 kí tự và có thể copy nội dung tùy ý giống các dt full cảm ứng, có điều hơi khó để di chuyển chọn nội dung như BBOS. Về việc gọi điện nhanh mình có thề gọi ngay từ màn hình chính, VD bạn muốn gọi số 0165431212 thì từ màn hình chính bạn gõ như sau: 0 alt shift (để chuyển qua chế độ gõ số) 165431212, tất nhiên cách này hơi bất tiện so với BBOS. Tóm lại mình có 1 số nhận xét sau về 2 HĐH:
    BBOS:
    Ưu điểm:
    mình hoàn toàn đồng ý với chủ thớt là BBOS giúp gọi điện, nhắn tin, quản lý file và tìm kiếm tốt hơn hẳn BB10 và các HDH khác, nếu xét về tính năng quản lý công việc thì khỏi chê rồi.
    Nhược điểm: ứng dụng quá ít và kém, mình ko có chơi game chỉ cần 1 số ứng dụng khá phổ biến cho công việc và giải trí như bản đồ, tra mả karaoke, từ điển thôi mà cũng ko hài lòng dc, bản đồ google map thì hơi kém, nâng cấp bản mới nhất 4.5 thì ko lưu dc vị trí phải về bản 3.2. Thứ 2 là BBOS hơi ép buộc người dùng và rắc rối trong vấn đề BIS, Service book. Muốn có chức năng hay nhất như push mail, facebook (bằng 3G) thì phải bỏ ra 50k/tháng, phải cài service book để lên mạng, gặp bản ko hợp thì thôi rồi. Cuối cùng là màn hình hơi nhỏ, tốc độ lướt web hơi chậm (mình chưa xài thử 9900 nên ko chắc lắm các bác đừng chém, có điều thấy 9220 xài OS7 lên mạng cũng vẫn chậm thật) và xử lý 1 số công việc hơi yếu do RAM nhỏ, vi xử lý yếu.
    BB10
    Ưu điểm:
    1 - Ứng dụng phong phú, do cài dc app android nên khá đầy đủ, có điều độ tương thích chưa cao, tốc độ hơi chậm và nóng máy, hi vọng các bản sau sẽ cải thiện dc. Ngoài ra tớ thấy các ứng dụng như Face, Docs to go tốt hơn hẳn, đặc biệt là Hub.
    2 - Tủy chỉnh tốt hơn, cho phép tùy chỉnh trong dt nhiều hơn như ấn phím để bật bất cứ phần mềm nào trong dt, trước đây chỉ cho speed dial với 1 số ứng dụng của hdh thôi, ko cần phải đăng kí BIS nữa, và việc nhận mail, soạn thảo mail, gửi mail rất tốt ko thua gì trên lap (mình chưa thử chức năng này trên BBOS nhưng nghe 1 số người nói là tốt hơn nhiều).
    3 - Màn hình cảm ứng lớn hơn, xử lý mạnh hơn giúp cho tốc độ lên mạng, chat và soạn thảo văn bản tốt hơn so với BBOS,
    Nhược điểm:
    1 - Giống như bài viết trên nói, các ưu điểm nổi bật của BB là khả năng nghe gọi, nhắn tin và quản lý file, tìm kiếm thì BB10 có vẻ làm chưa tốt lắm so với BBOS nhưng tốt hơn các hdh khác.
    1 - Ứng dụng android chạy vẫn chưa tốt lắm, máy khá nóng và hao pin nếu dùng ứng dụng nhiều. Hiên tại tớ bực nhất là Google map ko lưu vị trí dc (do ko cài Google service dc) và khi chạy app phải mất vài giây mới chạy dc, app android thì lâu hơn.
    2 - Đáp ứng nhu cầu giải trí như xem phim, chơi game thì vẫn chưa tốt cũng may là tớ ko có nhu cầu cao với 2 món này nên ko lo :D.
    3 - Camera với quay phim chưa tốt lắm, cái này vốn ko phải thế mạnh của BB nên đánh chịu (cry). Tuy nhiên nếu BB muốn làm dt cao cấp để lấy lại thị phần thì tớ nghĩ cần phải cải thiện vấn đề này với vấn đề thứ 2 bởi chẳng mấy ai bỏ tiền ra ua dt cao cấp chỉ để làm việc mà ko giải trí.

Tóm lại: BB10 là hdh đáp ứng tương đối nhu cầu làm việc và giải trí và nó hiên đang nằm ở giữa BBOS và các HDH khác (làm việc chưa bằng BBOS nhưng tốt hơn HDH khác, giải trí tốt hơn BBOS nhưng chưa bằng android, iOS). Tóm lại nếu tiếp tục hoàn thiện thêm thì BB10 hoàn toàn có thể trở thành 1 HDH tuyệt vời vừa làm việc tốt vừa giải trí tốt thay cho laptop. Hiện tại tớ nghĩ cách hay nhất với các BBer là nên sắm 2 con; 1 em BB10 để giải trí, làm việc ... và 1 em BBOS để chuyên nghe gọi, làm việc khách hàng.

Xu_Satria F150 and Nông Dân like this.
  4. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bác nghe loa ngoài thì rõ ràng là z30 quá tốt rồi, z10 đặt cạnh bold béo còn thua nữa là bác. Để nghe đầy đủ thì phải nghe bằng những đôi tai nghe tốt chút với lại ko ss loa ngoài để đánh giá chất lượng âm thanh được.

5. Đinh Hồng Sơn

Đinh Hồng Sơn
    Expand Collapse

Ảnh đây ạ :D

Các file đính kèm:

6. khanghua

khanghua
    Expand Collapse

Member

chỉ vì thao tác trên Classic ngu mà chê luôn cả BB10
    nông cạn

7. comdbp

comdbp
    Expand Collapse

Member

Mình thì dùng 9000 và Z30. Nói chung yêu cả BBOS và BB10 vì hđh nào cũng có cái hay của nó =))

8. 0xiangjiao0

0xiangjiao0
    Expand Collapse

Member

Những so sánh rất chi tiết và thể hiện sự am hiểu, tình yêu với BB.
    Rất mong những bài chia sẻ tương tự từ b! :)

9. maingong

maingong
    Expand Collapse

Member

Đồng cảm về vụ nhập số đt gọi và vụ tìm tên trong danh bạ, nhiều lúc gõ đúng tên rồi enter mà còn k ra tên, phải kéo kéo danh bạ tìm T.T Cái này thì đúng là thua BBOs thật mà, lúc nào ức chế là lại nhớ về mấy anh BB cũ đã qua tay, nghe gọi nhắn tin tốc độ thần sầu.

10. macroluckylove

macroluckylove
    Expand Collapse

Ngày xưa hay công tác mình dùng 9780 vs G2. Làm việc quá tốt.
    Sau không công tác nữa, chỉ dùng điện thoại để giải trí nên cho người khác 9780. Dù xài G2 nhưng không ngày nào mình không lên diễn đàn, tham khảo thương gia để được nhìn ngắm BB và xem các bác thảo luận.
    Nay đi công tác lại, còn lại mỗi G2, để tìm danh bạ trên máy này rất chi là bực mình dù em đã lên Lipplop. Lưu tên "Bích Phượng", tìm "Phượng Bích" hay "Ph Bi" không ra. Ngoài ra G2 là một điện thoại vô cùng thông minh và không có gì để phàn nàn (các máy sony, samsung tìm tốt nha các pác, em đã đi thử cả tháng)
    Mình quyết định cho ra đi G2, sắm Q10 để thay thế vì nghĩ Q10 cũng như 9780, nghe gọi, tin nhắn tốt.
    Sau một thời gian sử dụng mới thấy hóa ra đây là một QUYẾT ĐỊNH SAI LẦM. Nói chung đa phương tiện giải trí, kết nối, thông minh thì thua Android một trời một vực.
    Nghe gọi thì thua 9780 quãng dài.
    Nói chung thua toàn diện.
    BB muốn vực dậy thì phải giữ nguyên các tính năng trên BBOS, thêm những cái phụ như HUB, lướt web nhanh, cho cài app Android, giải trí chụp hình tốt, phần cứng nâng cấp...Nếu được phải kết hợp google cho cài Maps...
    Chứ để BB10 này thì phá sản nhanh. Mình cũng đã lờ mờ hiểu ra tại sao BB bây giờ thê thảm đến vậy.
    Đợi BB chạy Android ra có ngon không, sắm 1 cái.
    Chứ giờ chắc phải xúc 1 em Note 5 + 1 9780 nghe gọi quá. Thất vọng về BB10 kinh khủng khiếp.
    Android bây giờ mà có bàn phím, phím tắt thì BB coi như tèo luôn.
    Kaka...một thời chìm đắm trong BB...