HƯỚNG DẪN ShortCutMe5 - Phím tắt, macro tất cả trong một cho người bắt đầu!

Thảo luận trong 'Phần Mềm - Công Cụ Tiện Ích' bắt đầu bởi drtiendiep, 14/5/13.

1. archetypeize

archetypeize
    Expand Collapse

Member

Lưu ý các bác được share key vài vấn đề sau ( ngoài những hướng dẫn cụ thể ở trang 1 Topic này), để cài được SCM. Do file down về là file Cod nên các bác làm theo hướng dẫn cụ thể dưới đây nhé.

Thứ nhất, Các bác cài thời gian bằng Manual, chỉnh thời gian lùi xuống 3 nam - tức là 2011 ( dành cho bác nào đã từng cài Rock File Manager Trial rồi ), còn với các bác chưa từng cài Rock File Manager Trial thì cứ để chế độ chỉnh thời gian là Manual ( thủ công ) nhưng không cần chỉnh lùi năm tháng. Ấn menu rồi Save.
    Tiếp đó các bác vào BBWorld, search và cài: Rock File Manager Trial.
    Tiếp theo, các bác vào Rock File Manager Trial trên màn hình, tìm vào máy và thấy file ShortcutMe v.5.9.2.cod, các bác ấn trackpad/trackball vào đó một lần nhưng không cài vội, tiếp theo các bác ấn lì nút Menu để switch application và ra màn hình chính, vào option chỉnh thời gian lên 2080. Save rồi thoát ra màn hình rồi lại ấn lì nút Menu để Switch Application, các bác quay lại Rock File rồi ấn trackpad/trackball vào đó để cài. Rock File nó tự load file cod và tự cài, xong trên màn hình hiện lên bảng thông báo với 2 dòng: dòng trên là OK và dòng dưới là RUN, thì các bác chọn OK thôi nhé.
    Sau đó thoát ra khỏi Rock File ra màn hình chính, các bác tắt hết tất cả kết nối mạng và wifi ( vẫn giữ nguyên ngày tháng năm 2080 đó ). Ấn phím Space để lên cái màn hình ShortcutMe, lượt đầu tiên nó yêu cầu Ok, các bác Ok. Sau đó thoát ra, rồi lại ấn phím Space, rồi ấn phím menu - bên phải màn hình hiện lên cái bảng danh sách, các bác trackpad/trackball vào hàng trên cùng với dòng chữ: Activate.
    Trên màn hình sẽ hiện lên một cái bảng thông báo, các bác trackpad/trackball vào chữ OK đó, rồi sẽ vào giao diện Active.
    Hàng chữ trên cùng có dòng chữ Trial in đậm, các bác xóa nó đi rồi paste key vào hoặc viết vào.

Thứ hai là, dãy key 24 kí tự được các bro sharekey tách ra cho dễ nhìn, kiểu như này chẳng hạn: 2420 6605 3090 2422 2310 2061.
    các
    bác nhớ là xóa phần khoảng cách giữa dẫy số này với dẫy số kia nhé, nó sẽ thành liền mạch như này: 242066053090242223102061
    Tiếp theo, các bác ấn phím Back/ Esc để thoát ra, màn hình hiện lên bảng thông báo yêu cầu Save, các bác Save vào đấy rồi nó tự thoát.

Thứ ba là. Các bác vào bảng ứng dụng, xóa Rock File Manager Trial ( xóa đi để lần sau có cần extract và Load file .cod thì lại chỉnh thời gian bằng Manual rồi down về vì Rock File Manager Trial chỉ cho dùng thử 7 ngày thôi ). Sau khi xóa xong nó hỏi có khởi động lại ngay không, các bác ấn Không. Để sau đó các bác vào Option, chỉnh lại thời gian theo ngày thực tế ( vẫn chỉnh bằng thủ công nhé, không chỉnh Auto ).
    Rồi tiếp theo các bác bật sóng mạng lên, Các bác ấn đồng thời 3 phím Alt aA ( bên phải bàn phím ) del để Restart lại máy.
    Sau khi máy Restart xong, các bác vào option chỉnh lại thời gian Auto được rồi.

Bài học về ShortcutMe đầu tiên mà em áp dụng là dùng các App. Name có sẵn để biết về những phím tắt ban đầu. Sau vài ngày nắm tương đối rõ tác dụng của từng App. Name thì em mới bắt đầu mày mò về các Macro có sẵn, sau khi biết sơ sơ về Macro rồi em mới tìm đến các diễn đàn để tìm hiểu các hàm của Macro ( như kiểu mình lập trình ấy các bác ạ )

Bài viết của em hơi dài, bởi vì có nhiều bác cũng gà BB như em. Nhìn topic và làm theo nhưng không được, cứ xóa đi rồi active lại đến lần thứ 6 mới được, vì vướng cái Rock File Manager Trial nó chỉ cho dùng miễn phí 7 ngày. Mà muốn cài ShortcutMe thì lại phải chỉnh thời gian lên tận 2080, mãi em mới tìm ra cách và đã có hướng dẫn cụ thể ở bài này.

Các bro đừng ném đá nhé, bài viết này dành cho gà thôi :D

Chúc các Mem dùng ShortcutMe thành thạo để biến cái BB đang có trở thành công cụ phục vụ Thông minh nhất.

Chào Thân ái và Quyết thắng.

#1471 archetypeize, 25/10/14
    Last edited: 25/10/14
    drtiendiep thích bài này.
  2. archetypeize

archetypeize
    Expand Collapse

Member

Tặng các bác gà BB như em một đoạn macro mẫu đăng nhập vào trang ưa thích bằng SCM, ví dụ của em là tinhte.vn
    Trình tự từ trên xuống dưới:

Display Name: tinh te

App. Name Browser

Shortcut Keys: tt

Parameter: http://www.tinhte.vn/mobile/myAccountMobile.asp

Macros: Suspend;Delay100;MenuItemFromTop1;NavClick;Key
    abc@xyz.com;EscKey;NavMoveDown55;NavClick;Key 12345678;EnterKey;

( Lưu ý: abc@xyz.com là tên hộp thư đăng kí tinhte, các bác thay bằng hộp thư của các bác vào. ******** là pass đăng nhập tinhte, các bác thay bằng pass của các bác vào )

Thế là bây giờ mỗi lần em bật SCM lên, em ấn chữ t 2 lần, em đc vào thẳng tinh tế để xem tin tức. hehe

drtiendiep thích bài này.
  3. lê tiến phương

lê tiến phương
    Expand Collapse

cho mình xin key vs
    bb9780
    pin 274037aa

4. drtiendiep

drtiendiep
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn 528: 2430 7204 9084 2422 2009 8058

5. drtiendiep

drtiendiep
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn 529: 2420 7605 2092 1312 2301 6063

6. jqka776

jqka776
    Expand Collapse

cho mình xin key với
    bb 9900
    pin : 2A8CE62F

7. drtiendiep

drtiendiep
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn 530: 2420 5805 6047 2452 2209 9056

8. jqka776

jqka776
    Expand Collapse

thanks bác nhìu, đang nghiên cứu cái này, mới xài bb nên vọc vạch :D

9. ndh.dernbach

ndh.dernbach
    Expand Collapse

Member

Anh @drtiendiep cho em xin k@y nhé.

BB9900, os 7.1, PIN 2b77cb24
    BB87, 4.5, PIN 23f5d62c
    Thanks anh nhiều luôn :)

#1479 ndh.dernbach, 29/10/14
    Last edited: 29/10/14
  10. archetypeize

archetypeize
    Expand Collapse

Member

Em lại nhờ bác @drtiendiep giúp em phát nữa với ạ, em mới lấy thêm 1 em 9900. Bác cho em xin1 key nữa nhé, thanks bác nhều nhều. Pin: 2869326e

Dajka Linh thích bài này.