RIM! Đừng sợ.

Thảo luận trong 'Cuộc thi viết thư cho RIM®' bắt đầu bởi longhau, 7/6/12.

1. Gửi RIM!

Lời đầu tiên, tôi xin chúc quý công ty đạt được nhiều thành công.

Trong quãng thời gian vừa qua, cụ thể là quí I và II của năm 2012 này, thật sự đã có quá nhiều thông tin đáng thất vọng đã đến với Công ty các bạn. Mặc dù chỉ là người dùng thông thường nhưng tôi cũng mong Công ty sớm vượt qua khó khăn này.

Tôi không dám thừa nhận rằng mình là một tín đồ của RIM, đơn giản là vì có nhiều thứ trên chiếc điện thoại BlackBerry tôi chưa biết hết, và cũng vì tôi cũng chưa có cơ hội dùng được tất cả các dòng máy của RIM. Tôi đã từ dùng qua một vài dòng máy BlackBerry và cũng đã từng dùng qua nhiều dòng máy của nhiều hãng khác nữa, với một tín đồ thì có lẽ là họ sẽ chẳng bao giờ chấp nhận việc sử dụng một dòng máy của hãng nào khác, chưa kể các hãng đó cạnh tranh với lòng trung thành của mình. Tôi không thuộc típ người đó. Đối với tôi dòng máy nào thật sự hữu dụng đối với bản thân thì tôi sẽ dùng.

Và qua những lần sử dụng ấy, tôi thật sự đánh giá rất cao về khả năng phục vụ công việc của những chiếc máy BlackBerry. Tôi không thể soạn thảo một đoạn văn bản hay trả lời email bằng các dòng máy cảm ứng khi đang di chuyển mà không bị sai sót, và chỉ có BlackBerry giúp tôi được điều đó. Mặc dù hiện nay trên thị trường di động thật sự không hiếm các dòng máy có bàn phím QWERTY có thiết kế khá đẹp mắt của nhiều hãng khác nhau, nhưng không biết vì lí do bàn phím QWERTY của BlackBerry thiết kế quá tuyệt vời với cách sắp xếp phím hợp lý giúp tôi có thể làm việc nhanh chóng hay chỉ đơn giản là vì tôi đã quen dùng dòng máy này nên dù đã trải nghiệm thử một vài dòng máy khác, tôi vẫn phải công nhận rằng các bạn đã thật sự làm rất tốt trong việc này. Vì thế mặc dù đang sử dụng khá nhiều thiết bị của Apple, trong tay tôi vẫn luôn có một chiếc BlackBerry.

Và còn những thứ có vẻ khá nhỏ nhặt mà tôi rất trân trọng và quý ở dòng máy BB này, đó chính là dịch vụ BBM và Mail của BlackBerry. Trước đây tôi đã từng dùng Y!M để liên lạc và giao tiếp trực tuyến với bạn bè, người thân và cả trong công việc. Nhưng sau một số sự cố nhỏ trong cuộc sống mà tôi đã quyết định từ bỏ để chuyển qua dùng dịch vụ BBM, mặc dù ở đất nước chúng tôi không nhiều người sử dụng dịch vụ này và bạn bè của tôi lại càng ít dùng hơn, đơn giản là vì đất nước chúng tôi chỉ là đất nước đang phát triển, còn khá nghèo và lạc hậu. Mặc dù vậy tôi vẫn quyết định từ bỏ Y!M, vì mức độ bảo mật của nó quá thấp, quá nhiều bạn bè tôi đã bị mất tài khoản và mất luôn rất nhiều dữ liệu từ hòm mail của Y!M mà không bao giờ tìm lại được. Và khi chuyển qua dùng gói dịch vụ của BlackBerry, tôi đã thật sự bất ngờ vì khả năng mà chiếc điện thoại có thể mang lại. Trước đây nếu như cần phải nói chuyện liên lạc với bạn bè, tôi phải online Y!M và nói chuyện, hoặc những lúc không thể online được như đi ra ngoài hay có việc riêng thì khi trở về tôi phải online ngay để xem có ai nhắn cho mình gì không. Nhưng với BBM thì tôi không phải bỏ lỡ bất cứ cuộc giao tiếp nào, nhận tin ngay khi có người nhắn đến.

Song mọi việc không chỉ đơn giản như vậy, trong cuộc sống không phải lúc nào tôi cũng phải soạn thảo văn bản, không phải lúc nào tôi cũng gửi email. Một ngày có 24h đồng hồ và công việc với tôi chỉ có 8 tiếng để đi làm. Thời gian còn lại là cho bản thân và gia đình. Nếu như không có khoảng thời gian còn lại này, tôi nghĩ rằng Công ty các bạn sẽ không gặp phải những khó khăn như hiện nay. Dòng máy BlackBerry phục vụ quá tốt cho công việc, nhưng quá tồi cho giải trí. Tôi đã từng đi du lịch nhiều nơi cùng gia đình, đôi lúc tôi muốn dùng chiếc máy điện thoại của mình lưu lại một vài khoảnh khắc đẹp để làm kỉ niệm, nhưng chiếc điện thoại của các bạn hỗ trợ quá tồi cho điều đó. Khả năng chụp ảnh và quay phim của các dòng máy BlackBerry về đa số đều kém, và cũng có một vài dòng máy cho hình ảnh khá, nhưng như vậy là không đủ. Và đơn cử là dòng máy mạnh mẽ nhất và cũng cao cấp nhất hiện nay của các bạn là 9900, một trải nghiệm quá tốt cho công việc và quá tồi cho chụp ảnh, thật sự tôi không hiểu các bạn đã nghĩ gì khi không hề mang tính năng tự động lấy nét lên dòng máy cao cấp nhất của mình, một tính năng tối thiểu mà một dòng máy của hãng khác có giá chỉ bằng 1/3 dòng máy 9900 cũng có được.

Công ty các bạn đã có truyền thống lâu đời, và là một công ty lớn trên thế giới, còn tôi thì chỉ là một người dùng bình thường như vài tỷ người trên trái đất này, tôi không dám nói lời phê bình vì có rất rất nhiều thứ tôi không thể biết đến. Nhưng tôi là một người yêu thích những sản phẩm mà công ty các bạn đã sản xuất, và đặt trên phương diện người tiêu dùng, tôi xin có một chút ý kiến nhỏ:

• Thế giới hiện nay có khoảng 7 tỷ người, và không phải ai trong số đó cũng là doanh nhân, dòng điện thoại của Công ty đã thành công về lĩnh vực bảo mật của doanh nghiệp. Hãy cố gắng phát huy tiếp truyền thống đó và phát triển thêm những chức năng dành cho người dùng cá nhân.
    • Về mặt giải trí, xin các bạn hãy chú ý hơn đến người dùng cuối. Mặc dù tôi không sử dụng thường xuyên chức năng chụp ảnh hay nghe nhạc trên điện thoại, nhưng không thường xuyên không phải là không có. Vì vây nếu vẫn muốn sử dụng dòng máy BlackBerry, tôi phải sắm thêm một chiếc điện thoại thứ 2 để sử dụng cho việc giải trí. Điều đó đồng nghĩa với việc các bạn đã mất 50% lòng trung thành của tôi với sản phẩm của công ty.
    • Khi các bạn giới thiệu những tính năng mới dành cho BlackBerry 10 tại hội nghị BlackBerry World 2012, tôi đánh giá các bạn đã có những bước phát triển rất tích cực và đang thoát được đường lối tư duy cũ. Khi cầm trên tay chiếc BlackBerry 10 Dev Alpha, tôi đã nhận thấy được rằng tôi đã có thể tìm lại niềm tin trong hệ điều hành mới mà các bạn đang phát triển. Điều đó có thể là một tín hiệu khả quan, nhưng các bạn vẫn chưa thoát khỏi hoàn toàn được đường lối cũ. Sao các bạn còn chờ đợi trong khi người tiêu dùng đang thật sự rất háo hức muốn trải nghiệm chức năng timeline lens hay bàn phím nhập liệu thông minh mà tung ra sản phẩm mới. Có thể các bạn chưa chuẩn bị kịp để ra mắt và thương mại sản phẩm, vậy sao không đưa thời gian BlackBerry World diễn ra gần với khả năng ra mắt sản phẩm nhất. Tôi là một người dùng, nếu như ngày hôm nay tôi đang rất muốn trải nghiệm chiếc BB10, tôi có thể chờ đợi trong 1 hoặc 2 tháng để đổi một chiếc điện thoại, nhưng trong 5 tháng thì thời gian đó quá dài, đã quá đủ thời gian để các hãng khác ra mắt sản phẩm tiếp theo để cạnh tranh, và có thể họ có những tính năng khác cũng hay như của các bạn. Chúng tôi không muốn tiếp tục chờ.
    • Có một điều nữa mà tôi muốn nói đến, mặc dù có thể sẽ gây khó chịu cho các bạn, đó chính là sự thất bại của chiếc máy tính bảng đầu tiên. Sự thất bại đó đến từ sự chủ quan của các bạn. Thời điểm Apple giới thiệu chiếc máy tính bảng đầu tiên, các bạn đã đánh giá thấp khả năng phát triển của nó. Và đến khi chiếc iPad đã quá thành công trên thị trường máy tính bảng, các bạn lại cuống cuồng giới thiệu chiếc Playbook mà chưa hề trang bị đầy đủ cho nó khi tung ra thị trường. Sau đó các bạn lại trễ hẹn với các bản cập nhật của nó và khiến người dùng phải chờ đợi khá mòn mỏi. Và doanh số đã nói lên tất cả. Đừng trễ hẹn khi bạn không chắc chắn sẽ đúng hẹn, đó là lời mà những người yêu thích các bạn muốn gửi gắm.
    Lời cuối, tôi xin chúc Công ty các bạn sẽ tìm lại được vị thế của mình, việc đó chắc chắn sẽ không thể trong một sớm một chiều có thể làm được. Nhưng nếu các bạn có thể tiếp nhận phản hồi từ người dùng và mang nó vào sản phẩm mới của mình thì tôi tin chắc rằng sẽ có rất nhiều người đã từng dùng BlackBerry quay trở về với các bạn.

Chúc thành công!

Tặng một tấm hình dành cho những ai yêu mến dòng sản phẩm của RIM.​

longhau

longhau
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 longhau, 7/6/12
    Last edited: 7/6/12
  2. venus_9488

venus_9488
    Expand Collapse

Member

Gửi cho RIM thì Translate into English đi chứ!!! :)

3. ngoctram

ngoctram
    Expand Collapse

Hy vọng CEO Rim - Thorsten Heins đọc được bài này của bác, chắc an tâm lắm luôn , hehe

4. BonConMat

BonConMat
    Expand Collapse

Super Moderator

#4 BonConMat, 7/6/12
    Last edited: 13/6/12
    cuong_bb thích bài này.
  5. Viet Hop Software

Viet Hop Software
    Expand Collapse

Member

Bài viết được chỉnh sửa. Không hợp lệ. Vui lòng đọc kỹ quy định:

Sorry.

#5 Viet Hop Software, 7/6/12
    Last edited by a moderator: 7/6/12
    longhau thích bài này.
  6. Gjfjgfs

Gjfjgfs
    Expand Collapse

Member

bác ơi thế vụ áo thun như thế nào đây

7. Viet Hop Software

Viet Hop Software
    Expand Collapse

Member

Sẽ công bố 10 bài đầu tiên hợp lệ được tặng áo thun. :)

8. Mai Duc Dung

Mai Duc Dung
    Expand Collapse

Member

Bài viết tâm huyết và đúng là fan của BB. Mình chỉ nghĩ BB làm ba việc chính để thành công:
    - Thay đổi thiết kế + tính năng
    - Marketting và truyền thông tốt hơn
    - Hạ giá và tạo nhiều kênh phân phối
    Thế là ok rồi!

9. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cảm ơn các bạn về những bài viết những cmt. Mình thực sự cảm động khi đọc nhiều dòng thư của các bạn. Có lẽ nhiều bạn giống như mình, tham gia cuộc thi không phải chỉ vì phần thưởng mà vì mục đích quan trọng nhất, đó là “Viết thư cho RIM”. Không còn nhiều thời gian nữa sẽ công bố người thắng cuộc, nhưng dù kết quả thế nào tất cả chúng ta đã là người chiến thắng khi dám viết bài, dám nói lên suy nghĩ của mình dù không quen viết những lá thư hay văn bản. Nhưng chúng ta đã thực sự gửi đến RIM những điều mà chúng ta muốn họ biết.
    Mình cũng tham gia dự thi. Mình viết thư cho RIM không với tư cách là nhân viên trong BEC, hay là một thành viên trong ban quản trị forum, mình đã viết bài cho RIM đơn thuần trên vị trí là một BBer, một người dùng BlackBerry tại Việt Nam, một người đã theo sát RIM từ những chiếc BlackBerrychưa có GPRS. Nếu có thời gian rảnh các bạn hãy ghé qua đọc những điều từ “gan ruột” mình. Mình chỉ mong các bạn sẽ biết tình cảm của mình và mong muốn của mình cho BlackBerry, rằng có người cũng cùng quan điểm với các bạn và cùng một tình yêu BlackBerry như các bạn. Cảm ơn một lần nữa vì những dòng tâm huyết có thể mất nhiều tháng ngày của bản thân để đóng góp vào“Đại thư” mà chúng ta sẽ gửi cho RIM!

Thân ái!

&

(Có thể like hoặc không like vì mình viết những dòng này không phải để câu like).

10. nobody_2410

nobody_2410
    Expand Collapse

bức hình của bác là sao vậy ạ? ;)