CHIA SẺ RADIO - Kẻ giấu mặt gây nóng máy và làm hao pin trên BB10

Thảo luận trong 'ROM – OS/ Hệ Điều Hành Cho BlackBerry 10' bắt đầu bởi se7encells, 30/8/15.

1. phananh

phananh
    Expand Collapse

Member

E test bản 2639 rồi. Ngốn ram quá. H test nguyên radio xem sao

Lương Thùy and se7encells like this.
  2. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

cái này em nghĩ nó còn phụ thuộc vào app bác cài đặt nữa, như hôm trước e dùng bản này (2369) mà cài nhaccuatui để nghe nó tốn pin quá trời, mở khoảng gần 2h mà nó ngốn tới 14% thì cái này em có cảm nhận nó còn phụ thuộc vào phần mềm cài đặt lên máy nữa bác ạ.

Lương Thùy and se7encells like this.
  3. Lương Thùy

Lương Thùy
    Expand Collapse

Member

Test 1 2 ngày mới biết được bác. OS phải dùng 1 2 ngày mới ổn định được. Khi nào hết ram bác cứ reset cho em nó 1 cái. Cũng có thể bác cài nhiều App Android nên nó chiếm ram nhiều hơn! =D

4. Lương Thùy

Lương Thùy
    Expand Collapse

Member

Đúng rồi bác. Em thì hay test App Android kĩ. App nào của Android dùng ok em mới dùng, ko thì dùng app của BlackBerry cho công việc. Ổn định là trên hết!
    =))

#74 Lương Thùy, 6/9/15
    Last edited: 6/9/15
    ITdhpd thích bài này.
  5. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

nguyên nhân ngốn ram là do app Android xả rác đó, chứ bình thường thì chả sao cả, lúc nào ram máy em cũng dư khoảng >600MB

Lương Thùy thích bài này.
  6. Lương Thùy

Lương Thùy
    Expand Collapse

Member

Vậy nên Android lúc nào cũng trong tình trạng thiếu ram. Đâu như BlackBerry, các ứng dụng được sử dụng ram ít. Tắt ứng dụng là ram được giải phóng. Ông Android thì ko tự động giải phóng ram, trừ khi có phần mềm auto quét ram thôi!=))

#76 Lương Thùy, 7/9/15
    Last edited: 7/9/15
    ITdhpd thích bài này.
  7. lhn

lhn
    Expand Collapse

Thật quá tiếc nhưng BB bị các đối thủ khác bỏ xa quá. BB10 của tôi cũng "vật vã" với khoản pin. Hiện giờ thì để pin cả ngày không dùng tụt 5-7%, dùng 3G thì hao pin cảm nhận khá rõ, máy mới nguyên, os chuẩn ota, mà kiểm tra thì toàn thấy hệ thống đứng đầu danh sách ngốn pin, không hiểu ?!. Dù nghe gọi cũng trụ 2 ngày nhưng vẫn không mang lại cảm giác yên tâm. So sánh với 1 con ip5s cũ dùng được hơn 1 năm, pin sạc full để qua đêm, thậm chí để nguyên ngày, vẫn thấy tăm phần tăm, càng thêm buồn. Mãi mãi một tình yêu, giờ thêm mòn mỏi một hy vọng...

8. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bác kể ra cũng lạ, bác so sánh một hđh đã bn năm tuổi với một hđh mới dx 2 năm. Cần có tg cho nó, hơn nữa nếu để cả ngày ko hao % nào thì là đieùu ko thể vì nó còn tiêu hao liên quan đến sóng của đt nó ko chạy hay sao mà ko hết, có chăng chỉ là ảo mà thôi. Khi bác dùng thì nó tụt như thế nào ạ. Íp5 có trụ được 1 ngày nêu bác onl ko hay được buoỉi sáng. Cái này e gặp quá nhiều người dùng ip rồi quanh em chả có một cái nào pun ngon cả.

lhn thích bài này.
  9. lhn

lhn
    Expand Collapse

Cảm ơn bạn IT.., tất nhiên khó mà so sánh, khi bb10 rất mới, nhưng mình với góc độ người dùng đơn giản, chỉ nêu cảm nhận và tiếp tục hy vọng vào đội ngũ kỹ sư phát triển.
    Còn nội dung bạn hỏi, cũng trình bày thêm là khi mình dùng 2 máy vào 3G đọc báo thì mực độ tụt pin là khá ngang nhau, tám lạng, nửa cân. Tuy nhiên trong trường hợp chỉ đàm thoại, nhắn tin là chính, cộng thêm đọc báo tầm 30 phút/ngày gọi là cập nhật thông tin thì chênh lệch khá rõ, BB đến tối là phải sạc (còn khoảng trên 30%, mức nguy hiểm vì có thể toi vào hôm sau, tạo cảm giác khá là không yên tâm), còn ios thì còn tầm 60% ( trong những ngày đi công tác mình thử dùng mỗi ngày 1 máy). Những ngày ít dùng cũng có khác biệt, bb10 tụt chậm rãi dần đều, kể cả không đụng tới, còn ios thì không dùng là gần như không tụt pin, ví dụ: hôm nay đi làm về, ngó qua chút thì thấy ios vẫn nguyên 70%, trong khi đó bb10 thì đã kịp xơi 1% pin, dù bb10 mình đang để máy bay, không sim.

ITdhpd thích bài này.
  10. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

EM thì chưa dùng IOS nhưng cũng có tìm hieur qua về nó và có nhiều bạn xung quanh dùng. Về khả năng tối ưu của hệ điều hành thì khỏi phải nói nó là thằng tốt nhất hiện nay mặc dù Ram rất nhỏ so với tất cả các dòng máy bây giờ cạnh tranh trên thị trường mà nó vẫn mượt mà. Nhưng khoản Pin thì có thể nói cũng tùy máy thôi không rõ máy của bác sao chứ mấy cậu em tại công ty em thì nếu bật 3G và ondata thì chỉ từ sáng đến trưa hoặc đầu giờ chiều mà thôi chứ không ai trụ được đến chiều tối về chứ đừng nói là còn đến 60% Pin như của bác.Trên IOS có một cái là cho phép tắt dữ liệu di động cho từng ứng dụng khi không cần thiết điều này có thể ảnh hưởng trực tiếp khi bác so sánh hai thiết bị vào mạng đọc báo, với bb10 khi ondata thì mọi thứ sẽ cần sử dụng mạng sẽ hoạt động hết, còn ios thì còn tùy bác cho những cái gì hoạt động em nghĩ một phần từ nguyên nhân này nữa.
    Còn em trước dùng z10 thì Pin không tốt lắm hơn nữa máy hay nóng nhưng khoảng hơn 1 năm nay dùng z30 thì em dám khẳng định với bác là bác ondata 3G từ sáng tới tối trước khi đi ngủ thì cắm vào sạc em nó cũng còn khaongr 30% nếu trong ngày bác dùng nhiều, facebook, diễn đàn này nọ.

lhn thích bài này.