THỦ THUẬT Qua mặt Beta Zone & Trải nghiệm BlackBerry Navigator 1.0 - Đơn giản hơn bao giờ hết

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi ndthuytrang, 6/1/13.

1. [​IMG]

BlackBerry Navigator, nếu bạn là người thường xuyên theo dõi các tin tức cập nhật về BlackBerry thì chắc hẳn bạn đã từng nghe cái tên đó. Đây chính là một ứng dụng xuất hiện trên Beta Zone cách đây vài ngày, ứng dụng kể từ sau "cái bắt tay" giữa RIM và TomTom hơn nửa năm trước đây. Đây là một tin tốt lành cho nhiều người dùng BlackBerry 7 hiện nay vì có nhiều tin cho rằng ứng dụng bản đồ TomTom chỉ có mặt trên BB10.

Muốn được trải nghiệm nó ngay cả khi bạn không ở UK thì cần làm những gì? Chỉ cần một chút "xảo thuật nhỏ" bạn có thể qua mặt trang Beta Zone và nhìn thấy được mục thử nghiệm ứng dụng BlackBerry Navigator trên trình duyệt máy tính trước khi tiến hành download từ Browser của BlackBerry.

Bài viết này sẽ hướng dẫn bạn làm điều đó, đơn giản hơn bạn nghĩ nhiều.

Việc đầu tiên là download và cài đặt công cụ có thể giúp bạn thay đổi địa chỉ IP của trình duyệt Firefox

Bước 1: Mở trình duyệt máy tính, nhấp vào link bên dưới để download công cụ (Firefox, dùng các trình duyệt khác, vui lòng tìm trên Google theo keyword tương tự).
    Sau khi cài đặt xong addon, reset lại trình duyệt. Bạn sẽ thấy dấu X đặc trưng, nó có thể nằm ở bên dưới trình duyệt hay ở cạnh thanh công cụ như hình minh họa.

Bước 2: Thiết lập lại IP UK:
    • Nhấp vào dấu X để thấy được màn hình thiết lập của addon anonymoX.
    • Lúc này bạn nên nhớ là bạn đã mở một tab mới và truy cập vào trang Beta Zone. Login tài khoản Beta Zone bằng BBID của bạn (Nếu chưa có vui lòng search lại ở diễn đàn bài hướng dẫn - của Trang hoặc các bạn khác).
    • Trở lại với thiết lập anonymoX > tick chọn phần Active, phần Settings for: nhấp vào mũi tên xổ xuống chọn blackberry.com > nhấp vào Country chọn UK.
    • Trở ra trình duyệt, nhấp F5 để làm mới.
    Bước 3: Thiết lập lại tài khoản Beta Zone:​
    • Chọn tab My Profile > nhấn Edit Core Profile > Country chọn United Kingdom > chọn Save > F5 trình duyệt.

• Đây là kết quả màn hình chính của tài khoản Beta Zone bạn đang sử dụng sau khi bạn đã làm theo các thiết lập mà Trang hướng dẫn > Thấy BlackBerry Navigator 1.0 rồi đúng không các bạn???? :Popo79: Ai chưa thấy la lên nhé :Popo28:
    Bước 4: Quay lại với chiếc BlackBerry. Nếu thích vọc vạch, bạn nên Bookmark lại trang Beta Zone để không mất thời gian gõ đường dẫn.​
    • Vào Browser > truy cập vào Beta Zone > Login tài khoản mà bạn đã hiệu chỉnh. Chính cái này mà làm cái khác lại la lên thì bó tay nhé :Popo73:

• Lúc này ở trình duyệt trên BBmáy tính với cùng tài khoản BBID mà bạn đã dùng để đăng nhập Beta Zone đều thấy BlackBerry Navigator 1.0 xuất hiện trong mục Eligible Programs rồi nhé.

• Nhấp vào BlackBerry Navigator 1.0 và tiếp tục các bước tiếp theo. Đến phần Download bạn cần chú ý, bộ cài của BlackBerry Navigator sẽ chia ra cho các dòng máy khác nhau, có vẻ ứng dụng này chỉ suppport OS7.1.(không rõ có cho OS7.0 không, ai thích có thể downgrade rom về rồi test sau đó feedback). Chọn đúng thiết bị của mình rồi nhấn Download. Nhớ chấp nhận các quy định của nó nhé các bác @@!

• Lưu ý là BlackBerry Navigator cần keycode để active đấy nhé. Bạn thấy icon hình tam giác nhọn màu xanh chính là icon của ứng dụng BlackBerry Navigator. Chúc mừng, bạn đã cài đặt thành công.
    • Vẫn load ra bản đồ Hồ Chí Minh nhưng phần GPS lúc mình test có vẻ do đang ở sân bay nên hơi có chút vấn đề nên chưa trả lời chắc chắn được là nó tốt hay không cũng như tính năng dẫn đường ra sao.
    • Khi zoom bản đồ để xem địa điểm chi tiết thì nó không hiện thị bản đồ như hình trên mà load như 2 hình bên dưới.

• Nhấn nút Menu > bạn sẽ thấy các tùy chọn bổ sung như hình, có vẻ không cần nói nhiều về nó. Dễ dàng để thấy bạn có thể thiết lập chi tiết hơn so với Google Maps hiện tại mà chúng ta thường dùng. Vấn đề là chờ RIM hỗ trợ hoàn thiện hơn bản đồ cho VN bao gồm các tính năng cần thiết nữa mà thôi.

Bài viết này chỉ nhằm mục đích hướng dẫn thủ thuật để bạn có thể download và dùng thử BlackBerry Navigator 1.0 xem nó như thế nào và có khả năng VN được hỗ trợ hay không :) do có bạn hỏi mình có cách nào download được không vì bạn ấy không làm được. Nên mình viết chung cho tất cả. Bạn nên tự mình vọc xem nó còn những gì hay và độc - nếu có xin hãy chia sẻ :) Bạn sẽ thấy BB không bao giờ gây nhàm chán.​

BlackBerryVietNam.net

ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 ndthuytrang, 6/1/13
    Last edited: 6/1/13
  2. quochuy.bkkt

quochuy.bkkt
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn hướng dẫn cụ thể. Nhưng các bạn cũng không cần dùng proxy. Chỉ cần khi đăng kí tài khoản mới, hãy chọn Quốc Gia là Thái Lan là các bạn đã có thể dùng được rồi.

3. Mr_royal07

Mr_royal07
    Expand Collapse

Well-Known Member

quá hay, tối tình cách vọc thử coi :D

4. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

:| UK Only, chọn Country là Thái Lan, US đều không thấy cái mục BlackBerry Navigator bác ạ.

Đăng ký cái acc Beta Zone thôi thì đâu nhất định cái quỷ Country phải là Thái Lan =))

quochuy.bkkt, BonConMat and beoandlun like this.
  5. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Ức, chẳng có nổi máy 7.1 để test nữa. Phải chờ mọi người post tin lên xem thế nào.

6. beoandlun

beoandlun
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bác nào có tài khoản rồi thì zô chỉnh sửa thành United Kingdom, rồi load lại trên BB là nó sẽ hiện ra :D
    Của em nó cứ báo: No data available for requested location (2009)

#6 beoandlun, 6/1/13
  7. BonConMat

BonConMat
    Expand Collapse

Super Moderator

Đúng như Trang đã nói nó chỉ cho AC UK thấy cái Navigator thôi và nó chỉ hỗ trợ cái máy chạy phiên bản 7.1 với một số máy như:

#7 BonConMat, 6/1/13
    tantt and kimtuoc like this.
  8. beoandlun

beoandlun
    Expand Collapse

Well-Known Member

Của em nó cứ báo: No data available for requested location (2009)
    Khi get direction đến một địa điểm nào đó nó cứ nói geting route rồi đợi mãi, báo lỗi như trên. Có vẻ như chưa hỗ trợ VN?
    Một điểm nữa là tải về mở lên luôn chứ không bắt nhập key code là sao nhỉ? :(

BonConMat thích bài này.
  9. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

Đang dùng 9810 mà chạy OS 7.0, giờ phải up lại ROM, trong người có sẵn máu vọc, nhích thôi :Popo32:

10. solar...

solar...
    Expand Collapse

Member

toạ độ lệch nhiều quá lệch đến gần 1 km, hiện tại dùng GGmaps vẫn là tốt nhất