CHIA SẺ Những tính năng hữu dụng có thể bạn thường bỏ qua khi sử dụng BBM

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Nông Dân, 5/11/15.

1. top.JPG

Bạn đã bỏ qua điều gì chưa? Bạn có tận dụng hết các tính năng của BBM hay không. Một số chức năng hữu ích mà người dùng chúng ta rất dễ bỏ qua và ít khi sử dụng trên BlackBerry của mình, sau đây mình tổng hợp lại cho mọi người tham khảo nhé !

BBM càng cập nhật thì lại cho người dùng rất nhiều trải nghiệm khác nhau, kể từ khi hỗ trợ đa nền tảng thì BlackBerry luôn chú trọng nâng cấp thêm nhiều tính năng mới hữu ích. Không chỉ riêng cho Group, BBM cá nhân hay Channels mà hãng còn kiếm tiền bằng quảng cáo và nhiều dịch vụ giá trị gia tăng khác trên nền tảng nhắn tin OTT này.

Chia sẻ vị trí hiện tại:

Hẳn tất cả các bạn ít hoặc nhiều có thể đã từng sử dụng tính năng này, rất hữu dụng để chỉ đường cho một bạn ở xa và đang tìm kiếm địa điểm của bạn. Còn có thể sử dụng như một trường hợp khẩn cấp để báo tin địa điểm của bạn hiện tại nữa. Thường thì anh em BBers hay rủ rê cà phê và gặp mặt cũng hay sử dụng tính năng này để share địa điểm cho thành viên đến muộn hoặc chưa biết đường đi.

Thao tác này chỉ là bật và dò tìm vị trí hiện tại của bạn để gửi thông tin đến cho thành viên khác, khá chính xác trong vòng bán kính vài chục mét. Thường anh em ít sử dụng tính năng này mà thay vào đó là gọi điện ý ới chỉ đường tùm lum =)) nhưng với tính năng này chắc hẳn anh em BBers ngày càng cuốn hút hơn bởi BBM. Lưu ý rằng với Group BBM chưa thể chia sẻ vị trí các bạn nhé, chúng ta chỉ có thể chia sẻ vị trí khi trò chuyện cá nhân thôi nhé

Xem cập nhật trạng thái hiệu quả:

Tính năng xem cập nhật thông tin, trạng thái của BBM như status, bài đăng channels hay trò chuyện trên Group BBM dường như anh em ít hay sử dụng tính năng lọc. Nếu như bạn nhấp vào cập nhật trạng thái sẽ có 3 tùy chọn cho bạn chọn lựa để đỡ rối mắt đó là Cập nhật chung tất cả, Cập nhật của danh bạ BBM hay Cập nhật theo kênh chia sẻ BBM.

Nếu bạn thường xuyên theo dõi bạn bè của mình thì tính năng này khá hữu dụng đó nhé vì không bị lẫn tạp vào thông báo chung trên BBM

Trả lời nhanh ngay trên BlackBerry HUB:

Hãy tập thói quen bật menu thao tác nhanh bên phải của HUB để tận dụng tốt hơn tính năng này và sử dụng để comment nhanh nhất các tin thảo luận trên Group BBM hay tin nhắn cá nhân. Mình rất thường xuyên sử dụng tính năng này và thấy phản hồi khá nhanh và hiệu quả, thay vì những tin BBM ngắn bạn cần nhấp vào để xem đầy đủ và delay khoảng 1-2s thì hãy bật thao tác nhanh bên phải màn hình HUB để trả lời nhanh hơn và không độ trễ các bạn nhé

Kết bạn BBM mới dễ dàng chỉ với một thao tác:

Khi bạn gặp một người bạn mới và muốn làm quen nhưng lúc nào cũng nhấp vào BBM > Menu > thêm liên lạc bằng mã pin hay email... Khi đó bạn chưa thực sự tinh tế khi sử dụng BBM trên BlackBerry 10, một tiện ích nhỏ BlackBerry tích hợp trên BBM đó là quét mã vạch.

Thay vì bạn phải rườm rà thao tác như trên thì hai máy BlackBerry có thể kết bạn nhanh chóng ngay lập tức bằng cách truy cập vào BBM, vuốt từ trên xuống và chọn mã vạch để scan BBM của bạn. Nói ở đây có vẻ dài dòng nhưng trên thực tế rất nhanh và ít ai tận dụng tính năng này.

Muốn ai đó nhanh chóng đọc tin nhắn BBM của mình - hãy thử Ping cho người đó nhé:

Mặc định BBM sẽ luôn rung khi bạn Ping một người nào đó, kể cả người đó có để thông báo ở chế độ im lặng không rung không chuông. Vì thế nếu trong giờ làm hoặc công việc bạn hay nhắn tin cho một ai đó mà chưa thấy họ phản hồi và đọc thì chắc chắn họ đang bận hoặc để thông báo ở chế độ im lặng nên không để ý.

Ở những trường hợp này Ping dường như là công cụ hữu hiệu nhất trừ khi người dùng đó vào cài đặt của BBM và tắt Luôn Rung khi Ping đi.

Chia sẻ nhỏ thôi, nhưng một số tính năng BBM này chưa chắc bạn đã sử dụng khi gặp một trường hợp tương tự, hy vọng thông qua bài viết này các bạn tận dụng BBM tốt hơn nhằm đơn giản hóa thao tác và phụ vụ tốt cho nhu cầu cuộc sống của bạn !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

manh an, [HN]_Mr.A, se7en and 12 others like this.
  2. kien2211

kien2211
    Expand Collapse

Member

Hình nền nhìn chất quá :)

kenny_vu and dzung25 like this.
  3. drtiendiep

drtiendiep
    Expand Collapse

Well-Known Member

Có một điểm không thích BBM ở BlackBerry 10 so với BBOS là: Mỗi khi add pin mới rất lâu mới nhận dạng đó là PIN hay Email (phải đến 2 phút) trong khi BBOS nhận diện ngay. Thứ 2 là log chat BlackBerry 10 cứ load lại?

dzung25 thích bài này.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Tặng bác nè =))

1495hinh-nen-nhung-chiec-la-vang-lang-man.jpg 1495hinh-nen-tham-la-vang-mua-thu.jpg

SonHT and kien2211 like this.
  5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

dạ vâng, từ thời BBOS 7 trở lên thì nó lưu trên server theo thông tin ID nên hơi bất tiện, cho dù đã xóa vẫn cứ lưu log chat :) cái bất tiện nữa là BBM khi mất data mà kết nối lại là ping đến nóng máy luôn :(

drtiendiep thích bài này.
  6. drtiendiep

drtiendiep
    Expand Collapse

Well-Known Member

Có thêm tính năng nhìn "Nguồn tin" biết đang xem gì :P

Nông Dân thích bài này.
  7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hơ hơ cái đó em thấy hơi khó chịu, nó báo suốt ngày à =))

8. phananh

phananh
    Expand Collapse

Member

Làm các icon kiểu kia như thế nào vậy bác

9. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

bác tải ứng dụng home screen pimp tại bbw nhé :)

drtiendiep thích bài này.
  10. kien2211

kien2211
    Expand Collapse

Member

Màn z30 không chuẩn lắm nhưng vẫn ok. Thanks bác @Nông Dân hehe

Các file đính kèm: