CHIA SẺ Những tiện dụng trong cuộc sống đến từ BlackBerry - Tại sao không?

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 6/1/16.

1. 20.jpeg

Anh em có để ý và tận dụng hết các tính năng của một chiếc điện thoại BlackBerry 10 không, nhiều tính năng dường như người dùng luôn bỏ qua và thậm chí bỏ quên nó nhưng nếu như chúng ta biết tận dụng triệt để chắc chắn cuộc sống của bạn đôi khi sẽ dễ dàng hơn bao giờ hết, mỗi lĩnh vực có những hạn chế khác nhau do vậy cũng tùy người dùng mà chiếc BlackBerry trở nên hữu dụng hơn bao giờ hết.

Hãy tận dụng khoảng nhớ của BlackBerry để giúp ích tốt nhất cho cuộc sống của bạn. Mình chia sẻ cùng các bạn về sử dụng BlackBerry 10 giống như một chiếc máy tính lưu trữ hoặc một ổ cứng di động cực kỳ hữu hiệu và vì sao những tiện dụng trong cuộc sống đôi khi sẽ đến từ BlackBerry rất nhiều. Bạn có thấy thế không, cùng thảo luận nhé !

Nếu như bạn có một chiếc BlackBerry hỗ trợ cổng kết nối Slimport thì bạn đã có một chiếc USB và máy tính di động mà lại có bảo mật rồi đấy. Sẽ là không thừa nếu cho rằng BlackBerry trong cuộc sống còn rất nhiều điều chúng ta cần tận dụng, mình ví dụ một số trường hợp như sau:

1. Bạn đang là sinh viên:

Chắc chắn rằng một chiếc BlackBerry hỗ trợ cổng kết nối Slimport đơn giản là OTG như Z30/Passport/ Classic hay Priv cũng sẽ cho bạn một tiện ích rất lớn đó là lưu trữ tài liệu. Khi có một văn bạn bạn cần sao chép để về nhà đọc hoặc đọc ngay tức thì mà không có máy tính, trong khi đó file văn bản lại được lưu trữ trên USB, tất cả những điều bạn cần làm là sắm cho mình một cọng cáp OTG (chừng 50k) và cắm USB vào đọc trực tiếp văn bản trên đó hoặc sao chép vào bộ nhớ của điện thoại và đọc khi nào mình muốn.

Hãy tận dụng các kết nối không dây tốc độ cao như Wifi Direct hay Miracast để phục vụ bạn truyền tải những tập tin dung lượng cao qua lại với nhau và rút ngắn thời gian giao tiếp lại. Và đó là các file ISO hay những tập tin cài đặt có dung lượng lớn. Nếu tận dụng những tính năng này triệt để chắc hẳn bạn sẽ thấy cuộc sống đơn giản hơn rất nhiều.

2. Dành cho các phượt thủ:

Anh em nào thích hay đi phượt thì chắc hẳn sẽ trang bị cho bản thân chiếc máy ảnh, các vật dụng để "đi bụi" rất hữu hiệu, trong đó chắc hẳn phải có một chiếc BlackBerry đúng không. Đơn giản, như trường hợp bạn chụp nhiều hình quá dẫn đến đầy thẻ nhớ của máy hình, trong khi đó dân phượt thì chẳng hề mang chiếc máy tính làm gì. Giải pháp sử dụng thẻ nhớ khác cũng tốt nhưng lại tốn kém hơn, vậy BlackBerry lúc này chắc chắn sẽ phát huy tác dung.

Sử dụng kết nối OTG để đọc USB và chép các hình ảnh bạn chụp lại và xóa thẻ nhớ đi là xong, Bộ nhớ trong từ 16Gb với các máy có hỗ trợ kết nối OTG chắc hẳn bạn sẽ không bao giờ sợ thiếu hụt bộ nhớ mỗi khi đi đâu xa với chiếc máy hình của mình. Các tính năng đèn pin, đèn led hoặc đôi khi cài những ứng dụng phát ra âm thanh siêu âm cũng hỗ trợ các tín đồ chủ nghĩa xê dịch khỏi những côn trùng hay động vật...

3. Dành cho công việc, văn phòng:

Tính năng này thì dường như không cần bàn cãi gì nhiều, mọi xu thế phát triển của BlackBerry đều tập trung vào năng suất công việc và email cũng như thao tác nhập liệu của bạn hàng ngày. Biến chiếc BlackBerry trở thành công cụ không thể thiếu của đại đa số người dùng đang sử dụng dòng máy này.

Các tiện ích như Blend khiến bạn không cần cầm đến điện thoại mà vẫn tổng hợp đầy đủ nhất các nội dung như thông báo, email, các mạng xã hội và nhiều hơn nữa... tất cả trong một phải không nào. Nếu các bạn để các lưu trữ như Box, Evernote hay Remember của BlackBerry và tận dụng chắc chắn cuộc sống và công việc của bạn được đơn giản hơn rất nhiều đó. Cổng giao tiếp OTG sẽ giúp bạn trao đổi tài liệu cực kỳ nhanh chóng và không cần rườm ra bất cứ thao tác nào, cùng với đó là kết nối với các thiết bị ngoại vi như chuột, bàn phím... cực kỳ tiện lợi.

4. Bạn là một người dùng cần bảo mật dữ liệu:

Xu thế muôn thuở của BlackBerry đó là hãng chỉ quan tâm dữ liệu của bạn có lọt vào tay người khác không chứ không quan tâm dữ liệu bạn có còn hay không. Đó cũng có những mặt lợi và mặt hại nhất định, lợi thế đó là dữ liệu của bạn nếu đã đặt mật khẩu và liên kết với BlackBerry ID hay mã hóa thì chắc chắn sẽ không thể mở nếu không truy cập được máy, nếu cố tình truy cập thì máy sẽ xóa trắng và dữ liệu sẽ mất sạch.

Mặt hại đó là có khi những dữ liệu quan trọng của bạn chưa được sao lưu chắc chắn sẽ khó có thể lấy lại được trừ khi đang lưu trữ trên thẻ nhớ, nhưng nếu thẻ nhớ đã mã hóa và bạn chưa tắt mã hóa khi wipe máy thì chắc hẳn cũng không thể lấy lại được :(

5. Dành cho người dùng cá tính:

Mình có gặp rất nhiều anh em phản hồi lại rằng, mình thích sử dụng BlackBerry vì tính chất độc đáo và theo thiểu số người dùng. "Họ cười tôi vì tôi khác biệt, Tôi cười họ vì họ quá giống nhau", ở đây mình không vơ đũa cả nắm nhưng phần nào đó BlackBerry thu hút người dùng đơn giản vì những nét độc đáo đó.

Ở đây nếu bạn đang ở môi trường luôn bị soi mói bởi các ánh mắt của người khác, chắc chắn BlackBerry là sự lựa chọn tốt. Bởi vì nền tảng BlackBerry rất khác biệt, không phải ai có thể sử dụng được. Như bản thân mình, đưa người khác vọc chiếc BlackBerry của mình họ cầm 1 tẹo lại trả lại và không muốn dùng nữa, đó là một cái ưu điểm cũng có những bất lợi nhất định.

Dịch Passport lên trên một chút lại có thêm một tính năng dành cho BlackBerry Passport :D

Nói vui thêm một chút, còn có anh em chia sẻ với mình rằng BlackBerry dùng để trốn nợ rất tốt (rofl) đơn giản thấy ai đang kiếm mình đòi nợ cầm chiếc BlackBerry Passport lên tai và che lấy cái mặt... (rofl) thế là xong. Đôi khi to quá cũng là một lợi thế =))

Bài viết này mang tính chia sẻ cùng các bạn nhằm giúp chúng ta định hình rằng BlackBerry không phải gắn cho mình một cái mác doanh nhân mà là dành cho tất cả mọi người, mọi tầng lớp trong xã hội. Cũng như cộng đồng BlackBerry luôn luôn có những người bạn trên khắp đất nước và toàn thế giới !

BBVN.NET
    ...To Be Continued

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 6/1/16
    Last edited by a moderator: 6/1/16
  2. NguyenTrungChinh

NguyenTrungChinh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thích nhất cái tính năng dùng PP để trốn nợ![emoji12]

Sent from my Z10 using Tapatalk

tran ut anh thích bài này.
  3. bomcoi1402

bomcoi1402
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình hay dùng app Doc to go để "chế biến" số liệu ngay tại công trường, đảm bảo thi công luôn đạt tiêu chuẩn để báo cáo Tư vấn giám sát vào cuối ca.
    Và tính năng dùng 3G ko bị trừ dung lượng cao để phát wifi fục vụ công việc + giải trí cho mấy ae trong Ban chỉ huy công trường, vì xa xôi ko kéo đc internet :D.
    Àh quên, còn cả BBM voice để buôn với gấu nữa chứ. Đỡ bao nhiu xiền, hê hê.

#3 bomcoi1402, 6/1/16
    Last edited: 6/1/16
  4. iced_mocha

iced_mocha
    Expand Collapse

Member

thích ốp điện thoại gắn xe kiểu như này để vừa đi vừa xem đường chứ 1 tay lái xe 1 tay cầm điện thoại oải vô cùng =))

tigol and Nông Dân like this.
  5. tuandung204

tuandung204
    Expand Collapse

Well-Known Member

Trước khi lấy PP mềnh định lấy con laptop Dell. Thèm PP quá quyết định "quất" và kèm theo đó là bỏ luôn ý định mua laptop. Nói chung, PP không thể thay thế hoàn toàn nhưng đủ để không phải lịch kịch 2 3 thiết bị.

phattai91 and Nông Dân like this.
  6. trunglev

trunglev
    Expand Collapse

Well-Known Member

Trừ khoản bảo mật thì các cái còn lại hầu hết các hãng điện thoại giờ đây đều có cả. Đôi khi còn rẻ tiền hơn BlackBerry nhiều.

Nông Dân thích bài này.
  7. phattai91

phattai91
    Expand Collapse

Member

Cầm BB để mình kg bị lạc giữa đám đông... còn việc em nó phục vụ cho cuộc sống là khỏi bàn cải@@! Em là em thích câu cuối cùng of bro @bomcoi1402 nhất=)) thực tế nhất với em.

#7 phattai91, 6/1/16
    Last edited: 6/1/16
    Nông Dân thích bài này.
  8. TynQWERTY

TynQWERTY
    Expand Collapse

Member

Không liên quan cơ mà Q5 trắng kìa :) Q5 thần thánh =)) Đủ phục vụ công việc, giải trí thì mỗi nghe nhạc. Cơ mà app map thì phượt thì băng rừng vài 3 lần, lạc cơ số lần =)) Chỉ là tìm đường ngắn nhất thôi mà...

iced_mocha and Nông Dân like this.
  9. 471dak

471dak
    Expand Collapse

Member

thế Q5 LHQ của chú vẫn dùng dc à (rofl)

10. TynQWERTY

TynQWERTY
    Expand Collapse

Member

Q5 thần thánh của em vẫn dùng được ạ :) Em đang tính làm 1 cặp: Black & Red cho nó có đôi anh ơi ({})