TỔNG HỢP Những điều bạn cần biết khi sạc điện thoại qua cổng USB máy tính

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi congtc, 10/8/13.

1. [​IMG]
    Nếu bạn không mang theo mình bộ sạc, bạn có thể sạc thiết bị thông qua cổng USB. Cổng USB 2.0 có hai loại: loại thường và loại để sạc. Khác biệt giữa 2 loại này nằm ở lượng năng lượng chúng có thể truyền qua. Một cổng USB thường chỉ có đầu ra ở mức 100mA, trong khi đó một cổng sạc có thể truyền lên đến 500mA. Đó là lý do vì sao khi bạn cắm điện thoại của mình vào một số cổng USB, máy vẫn không hề được sạc hoặc sạc rất chậm.

Việc sạc chậm này sẽ giúp pin điện thoại được sử dụng lâu hơn và tuổi thọ pin cũng được kéo dài hơn, vì dòng điện vào ổn định và không dồn ép bởi cường độ dòng điện nhỏ hơn cường độ dòng điện cóc sạc. Các bạn có thể bình luận thêm tại đây.

Mặc dù rất nhiều laptop được trang bị cả cổng USB thường và cổng USB sạc, nhiều nhà sản xuất vẫn không đánh dấu các cổng này và cách duy nhất để bạn nhận biết chúng là thử từng cổng một. Trên một số laptop hiện đại, các cổng USB còn có thể xuất dòng điện lên đến 1100mA khi bạn cắm thiết bị của mình vào. Hãy nghiên cứu kĩ loại cổng USB trên máy tính của mình và mức điện nó có thể cung cấp trước khi dùng nó để sạc thiết bị cầm tay.

Ngoài ra, mặc dù cổng USB 3.0 có thể cung cấp dòng điện cao hơn so với USB 2.0, ở mức 900mA, điều này chỉ có thể đạt được nếu thiết bị cầm tay của bạn cũng hỗ trợ USB 3.0. Nếu bạn cắm một thiết bị sử dụng USB 2.0 vào cổng USB 3.0, dòng diện sẽ vẫn chỉ dừng ở mức 500mA như USB 2.0 thông thường.

Nếu bạn sử dụng cổng USB không được cấp điện, dòng điện sẽ được phân chia đều cho tất cả các cổng và không đủ để bạn sạc máy của mình. Một cổng USB được cấp điện có thể đưa dòng diện tối đa đến tất cả và từng cổng, giúp bạn sạc máy tốt hơn.

Một lợi thế của việc sạc qua cổng USB của máy tính là bạn có thể yên tâm sạc qua đêm bởi dòng điện từ máy tính vào điện thoại ổn định, với các dòng BlackBerry như 9000, 9900,... việc sạc qua đêm bằng sạc thông thường kể cả sạc zin theo máy sẽ dẫn đến hiện tượng mất nguồn do chết IC nguồn, đây cũng là điều mà nhiều bạn lo ngại, việc này cũng có thể hạn chế được bằng cách bật chế độ Enter bedside mode.

Nguồn: INTERNET​

congtc

congtc
    Expand Collapse

Member

#1 congtc, 10/8/13
    Last edited: 10/8/13
    3-6-0-do thích bài này.