Những đặc tính nổi bật và những điều chưa biết về BIS

Thảo luận trong 'BlackBerry Internet Service' bắt đầu bởi connhen4mat, 23/6/11.

1. kuso9x

kuso9x
    Expand Collapse

Member

2. Minh_Huy

Minh_Huy
    Expand Collapse

Member

Bài viết chi tiết và cụ thể, cảm ơn bạn.

3. thanhsang

thanhsang
    Expand Collapse

Thanks vì đã chia sẻ thông tin hữu ích này

#23 thanhsang, 25/10/12
    Last edited: 25/10/12
  4. vicenzow800i

vicenzow800i
    Expand Collapse

Member

pushmail thấy hay mà mình chẳng thấy hay gì hết, gmail bây giờ push chậm rì, ko ổn định. Mail exchange thì chỉ có chế độ pull 15ph mới đẩy mail về, thư mục sent thì ko đồng bộ, chuối thật.

5. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chào bạn,
    - Hộp mail Gmail của bạn đang sử dụng có mở IMAP không? Vì đa số hộp Gmail push mail ngay tức thì. Nếu bạn có thời giản, vui lòng ra 538 Lê Hồng Phong P.10 Q.10 để bên mình kiểm tra tình trạng mail của bạn như thế nào.

- Đối với Exchange Mail, thì BIS có cơ chế lấy mail tối đa là mất 15p. Điều này mình không can thiệp cho nó nhanh hơn, vì đã là Push rồi thì Client không cần phải làm gì cả. Không phải như mấy anh Android hay iOS rảnh hơi phải định thời gian client lên Server kiểm tra mail mới liên tục gây hao pin, tốn băng thông.

Chúc vui,

#25 foolishboy, 23/12/12
    Last edited: 23/12/12
  6. vicenzow800i

vicenzow800i
    Expand Collapse

Member

Chào bạn, cám ơn bạn đã giải thích nhưng :
    - Gmail : ko ổn định, muốn kiếm những cái mail cũ hơn ko được.

- Exchange mail : bạn thử đặt trường hợp đt bạn ko tốn pin vì cơ chế tuyệt vời của BB :(, nhưng sếp gửi cho bạn 1 thông tin qua mail, yêu cầu xử lý gấp, bạn đang ở ngoài đường, 15ph sau mới nhận được cái mail đó thì việc đã lỡ rồi. Theo bạn cái đó nó có tuyệt vời ko nhỉ. Đã là người sử dụng mail thường xuyên thì họ đều là dân văn phòng hay kinh doanh, nên mail với họ rất quan trọng, hơn nhau hay ko trong từng giây đấy. Android hay IOS rảnh hơi gây hao pin tốn băng thông nhưng mang lợi ích kinh tế nhiều hơn anh BB thông minh ko tốn pin và ko tốn băng thông nhưng chậm công việc.

Bạn thích hao pin, tốn băng thông nhưng hiệu quả công việc hơn
    hay thích ko tốn pin, ko tốn băng thông nhưng hiệu quả công việc chậm hơn. :).

Mình thích bb và mong rằng bb sớm giải quyết việc này và đừng bao giờ nói pushmail trên bb là tuyệt nhất.

foolishboy thích bài này.
  7. vochithanh9999

vochithanh9999
    Expand Collapse

Well-Known Member

Vậy thì công ty bác ráng thử sài BES xem thế nào:Popo28:

foolishboy thích bài này.
  8. vicenzow800i

vicenzow800i
    Expand Collapse

Member

:Popo18:

9. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chào bạn,
    1. Muốn tìm lại một nội dung email mà không còn lưu lại trên điện thoại BlackBerry của bạn, thì bạn chỉ cần sử dụng chức năng Search, nhưng bạn để ý ở dòng đầu tiên bạn nên chọn là Remote, lúc này bạn sẽ tìm kiếm tất cả email trông hộp thư của bạn trên Server Google.

2. Điều bạn nói mình cũng cho là đúng rồi đó. Có lẽ phải chờ RIM nâng cấp thêm tính năng cho các Engine search làm việc hiệu quả hơn.
    Bên cạnh đó cũng có thể vì lý do, RIM có cung cấp gói dịch vụ BES cho các doanh nghiệp sử dụng MS Exchange (cũng như IBM Domino, Novell Groupwise), nên BIS còn bị hạn chế đó.

P/s: một Server mail sẽ không chi có 1 Engine search từ RIM hoạt động đâu, nên vấn đề delay email trong 15p không phải lúc nào cũng xảy ra đâu bạn.

Giải thích thêm về Engine search này:
    Engine là một thành phần lõi của dịch vụ BIS (Core component), nó có chức năng thăm dò (poll) hộp mail của người dùng với thời gian được định sẵn, nó sẽ lấy email mới và gởi đến điện thoại BlackBerry. Và nó cũng đảm nhận luôn chức năng đồng bộ hóa trạng thái email (reconcilition).

Chúc vui,

#29 foolishboy, 13/1/13
    Last edited: 13/1/13
    3-6-0-do and vicenzow800i like this.
  10. dxchien

dxchien
    Expand Collapse

Member

Gmail mà không ổn định thì em thua bác. Em thì chưa thấy thằng mail server nào nhanh, ổn định, và thông minh như thằng Gmail. Và cũng hoàn toàn có thể kiếm mail cũ nhé!