TỔNG HỢP Những bài viết chia sẻ hay về thủ thuật Gmail cho BlackBerry - Có thể bạn chưa biết

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 17/6/16.

1. BN-ER437_STERN0_P_20140923180541.jpg

Chắc hẳn anh em người dùng cá nhân hay sử dụng email của Gmail là chính, nhưng đôi khi chúng ta lại không thể chủ động trong những trường hợp xử lý lỗi, bảo vệ tài khoản hoặc có những thủ thuật riêng cho mình, sau đây với bài viết này mình xin tổng hợp lại những bài viết chia sẻ hay về gmail, có thể bạn chưa biết?

1. Hướng dẫn thêm Âm lịch, Các ngày lễ lớn Việt Nam vào lịch của BlackBerry 10 và Priv cực kỳ đơn giản

Người Việt Nam chúng ta ít hay nhiều đều có nhu cầu sử dụng âm lịch trong đời sống, thường trên thiết bị BlackBerry 10, Priv muốn sử dụng âm lịch phải cài ứng dụng từ bên thứ ba. Trong khi đó lịch Google Calendar luôn có sẵn trên thiết bị, tại sao ta không thêm vào đó ngày Âm lịch và những ngày lễ lớn của Việt Nam, điều đó tiện lợi một công đôi việc, gọn nhẹ mà không cần thao tác gì thêm, thậm chí còn tích hợp được cả trên Lịch, HUB và cả màn hình khóa nhắc nhở từng ngày nữa đó các bạn.

2. Hướng dẫn đăng xuất tài khoản Google nhằm bảo vệ thông tin, dữ liệu bạn an toàn nhất

Bạn đang sử dụng rất nhiều dịch vụ của Google : Google Drive,Gmail,Youtube,Calendar... .Một vấn đề với nhiều người ở đây là việc nếu 1 ngày bạn quên đăng xuất tài khoản Google,thì người khác có thể vô tình truy cập vào đời sống riêng tư của bạn.

3. Chia sẻ cách đăng nhập Gmail thành công mà không bị chặn trên BlackBerry OS

Thân chào anh em, dạo gần đây mình thấy khá nhiều anh em có câu hỏi đặt ra, rằng trên các dòng máy BlackBerry OS cũ sao không thể đăng nhập tài khoản Gmail cho dù không bật xác nhận bảo mật hai bước, và khi bật "Bảo mật hai bước" thì có thể truy cập vào địa chỉ mail của mình không? Mình sẽ giải đáp những câu hỏi này dành cho các bạn.

4. Hướng dẫn đưa danh bạ từ Gmail vào BBOS không BIS mà không bị lỗi Font khi lưu tên bằng Tiếng Việt

Do thấy nhiều anh em thắc mắc về vấn đề: Làm thế nào để đưa danh bạ từ Gmail vào BBos không Bis mà không bị lỗi font nên mình làm 1 tip nho nhỏ này, hi vọng anh em đón nhận nhiệt tình. Hướng dẫn đưa danh bạ từ gmail vào BBOS không có BIS mà không bị lỗi font khi lưu tên bằng tiếng Việt có dấu.

Chỉ định: Chỉ dành cho nhưng ai chưa biết.

5. Đồng bộ danh bạ có sẵn trên BlackBerry OS lên Gmail

Đã có rất nhiều bài viết hướng dẫn đồng bộ Danh bạ với tài khoản Gmail thông qua Outlook hoặc công cụ khác nhưng mình thấy chưa thuận tiện nhất là với các bạn chưa dùng Outlook bao giờ như mình. Mình xin viết một bài hướng dẫn chi tiết cách đưa một danh bạ có sẵn trên thiết bị chạy BBOS lên tài khoản Gmail không cần dùng Outlook.

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

2. kudzum1910

kudzum1910
    Expand Collapse

Member

Ví dụ bây giờ Gmail của e đã có danh bạ đầy đủ. E đăng nhập gmail lên BB10 và chọn đồng bộ danh bạ thì danh bạ của e nó có tự động đồng bộ lên danh bạ của BB10 không nhỉ?

3. kotex214

kotex214
    Expand Collapse

Member

Tất nhiên là được bạn à.

4. đinh quang dũng

đinh quang dũng
    Expand Collapse

Member

Câu trả lời là không! Không ở chỗ nào? Danh bạ trên BB có nhiều tài khoản: Gmail, xxxMail; local contacts, sim contacts...bạn chọn đồng bộ Gmail thì chỉ có Gmail và đó vẫn là Cloud contacts, khi bạn offline sẽ đôi khi xảy ra trường hợp không thể sửa hay thêm danh bạ mới được. Trong cài đặt danh bạ của BB10 có phần hiển thị các tài khoản trong danh sách danh bạ. Nếu bạn xóa 1 tài khoản thì danh bạ trên tài khoản đó sẽ đi theo. Nếu bạn chọn contacts trong Gmail và copy to local contacts thì danh bạ sẽ đồng nhất và kể cả xóa Gmail vẫn còn danh bạ trên bộ nhớ của máy vì là file hệ thống.
    Tớ nói không bởi quan điểm của tớ về danh bạ là: Danh bạ trên máy, danh bạ trên sim và danh bạ cloud. Trân trọng!
    Đây này:

Và đây nữa:
    Và đây nữa :
    Và đây nữa :

Nếu bạn bật auto merge contacts thì danh bạ của bạn sẽ loạn hết các tài khoản nên đừng bật! Để có danh bạ ngon nghẻ rất vất vả và cũng cần tỉ mỉ nữa. Hãy luôn tạo bản backup danh bạ bằng bblink nhé!

#4 đinh quang dũng, 14/7/17
    Last edited: 14/7/17
  5. Nguyễn Tất Thành

Nguyễn Tất Thành
    Expand Collapse

Member

Lịch âm bị sai ngày tháng nhuận kìa thớt. Khú khú