HỎI ĐÁP Nhờ mọi người tư vấn cách dùng pin Q20 hiệu quả

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi NEOX, 26/6/17.

1. BlackBerry-Classic-White-Blue-Bronze-04.jpg

Chào các bạn,Mình vừa mua con Q20 và muốn lên nhơ các bạn tư vấn giúp về việc dùng pin cho hiệu quả. Mình rút sạc lúc 6h sáng và hầu như từ sáng đến lúc chụp ảnh lại thì không làm gì nhiều , không nghe gọi, tin nhắn, chỉ dùng BBM khoảng 10p , thì thoảng có nhận và đọc email, skype cũng chỉ để duy trì màn hình nhỏ chứ không chat chit gì.

Tuy biết Q20 nổi tiếng là hao pin nhưng như thế này không biết có hơi nhanh quá không ạ, các bạn góp ý giúp mình xem dùng pin như thế nào thì hiệu quả ạ.

Máy mình dùng OS 10.3.3.1463. ( ảnh như trong file đính kèm).

Xin cảm ơn,

NEOX

NEOX
    Expand Collapse

#1 NEOX, 26/6/17
    Last edited by a moderator: 26/6/17
  2. NGUYEN CHINH

NGUYEN CHINH
    Expand Collapse

Member

Vậy là bt bạn ak. Các thiết bị cao cấp bây giờ sd 1 ngày là ok rồi. Tiết kiệm pin thì có nhưng phải tắt một số ứng dụng cho là thông minh và tiện dụng' mà làm như vậy thì mất hết chất của chiếc điện thoại thông minh...

3. blackberry8700

blackberry8700
    Expand Collapse

Member

Để skyper chạy ngầm thì tốn pin lắm. Chỉ bật khi cần thui. Hình như cho vào bao da thì cũng tiết kiếm pin hơn nhưng nghe gọi bất tiện hơn tí ^&

#3 blackberry8700, 26/6/17
    Last edited: 26/6/17
  4. minhanh12o

minhanh12o
    Expand Collapse

Well-Known Member

em xin đóng góp ý kiến vs bác vài điều (chủ quan của em thôi) ,riêng bác dùng q20 thì nên tránh xa app android hoặc khi cài rồi thì khi nào ko dùng nữa vào bên trong cài đặt để tắt chạy ngầm của nó đi , mình dùng q20 cũng gần 1 năm rưỡi , pin thường 2, 3 ngày là chuyện thường (mình dùng thuần bb10) ,,... rồi đợt cài vài cái android vào là biết mặt nhau ngay....riêng thằng skype tắt đi nó vẫn chạy ngầm và ngốn nhiều pin lắm bác nhé

robert_hai and Chanh03111987 like this.
  5. quro

quro
    Expand Collapse

Member

skype nếu chỉ nhu cầu nhắn tin text thì cài bản Skype Lite cho nhẹ, sẽ đỡ ngốn hơn bản full, nhưng ko nghe gọi được, vẫn gửi ảnh được.

6. NEOX

NEOX
    Expand Collapse

Cảm ơn các bác đã góp ý. nghe các bác nói dùng pin được 2 3 ngày mà thèm quá O:).
    Thực chất là ngoài cái Skype mình để chạy ngầm ra thì gần như mình ko đụng vào máy, để test xem để không nó trụ được bao lâu, nhưng nhìn vào cái monitor vẫn thấy mấy cái như hệ thống, trình phát android , hiển thị ....chiếm khá nhiều pin.

Không biết có phải do OS không nhỉ, bác nào có kinh nghiệm dùng OS 10.3.3 cho em cái xin cái review về độ ngốn pin giữa các OS với ạ.

xin cảm ơn,

7. danganhuyen

danganhuyen
    Expand Collapse

Member

BB10 phải tránh xa mấy cái app android chứ chạy mấy cái app đó, nóng máy và hao pin lắm. Trước mình cũng ham hố cài app android, sau gỡ sạch, chỉ chạy thuần app của bb10.

8. binhnguyen1991

binhnguyen1991
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình cũng muốn sài thuần BB10 lắm, nhưng giờ có một số app Android cần phải sài. Nhưng nói chung nếu không cần thiết thì chỉ nên sài app thuần BB10 thôi cho đỡ tốn pin, ít sài Browser trên BB10 thì cũng được tầm 2 ngày

9. phong.blackberry.pdu

phong.blackberry.pdu
    Expand Collapse

Member

Bác để skype chạy ngầm thì trong hệ thống skype đã ngốn pin là một nhẽ, rồi skype có có chạy trên nền qnx của bb10 đâu, một mình ốngz ấy muốn chạy thì thằng bb10 phải chạy nên thêm cái hệ thống android runtime để có cái môi trường cho ông skype chạy nữa, thì bảo sao thằng trình phát android ko tốn, rồi thằng trình phát android muốn chạy thì ông bb10 cũng phải' chạy theo đg nhiên hệ thống tốn vì liên tục. Thức ko đc ngủ vì ông skype kia thức mà lại. Riêng mình cài toàn fm android học tập, ko kết nối mạng, chỉ dùng để học thôi ý, mãi chả hết pin cho

Chanh03111987 thích bài này.
  10. Quang Huy Bùi

Quang Huy Bùi
    Expand Collapse

Member

Thực ra mình thấy vô duyên quá nhưng đúng là không nên bàn về pin vì rất tốn pin! Mình chia sẻ kinh nghiệm ntn với bạn nhé: nếu bạn để ý trên bất cứ cái smartphone nào thì màn hình là thứ ngốn pin nhất và cục pin thì là thứ lạc hậu nhất. Hiện nay dù là trong phòng thí nghiệm cũng chưa từng có cái smartphone nào pin trụ được 5h liên tục nếu để sáng màn hình mặc dù không thao tác gì. Vì lẽ đó các nhà sản xuất điện thoại đều chạy theo công nghệ sạc nhanh. Trừ Táo vì họ tự tin khả năng kiểm soát năng lượng trên device của họ (ip được mệnh danh là hunger wall =)) Vì thế smartphone ngày sạc 2 đến 3 lần là mode của dân chơi smartphone toàn cầu. Cách để kéo dài thời lượng sử dụng pin thì có nhiều người chia sẻ nhưng hầu hết là tự trói mình làm cái smartphone bị ngu đi. Lạ chưa kìa! Mua 1 cái smartphone với các tính năng và 1 hệ điều hành để tận dụng cái smart của nó mà phải hạn chế vì thời lượng pin thì có đáng không? Còn về BlackBerry 10.3.3 thì mình chia sẻ là bạn càng để nhiều app chạy cùng lúc (headless hay active frame) thì nó càng quản lý ứng dụng tốt hơn và cho max tối đa là đến 5h chiều (với passport của mình =)) không tắt bất cứ chức năng gì). Vài lời chia sẻ với bạn.