CHIA SẺ Nghe nhạc như thế nào để đừng hại mình khổ người ?

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi hoangdebmt, 11/1/13.

1. music.jpg

BlackBerry không phải là dòng điện thoại giải trí nhưng lại hỗ trợ media cực tốt, chính vì thế mà fan music chọn BlackBerry cũng là chuyện thường tình. Nhưng các bạn đã bao giờ quan tâm đến việc phải nghe nhạc với âm lượng bao nhiêu và nghe như thế nào mới là đúng cách chưa ?. Sau một ngày ngồi lì trên máy tính và nghe nhạc trong điên loạn mình đã ngẫm ra bao nhiêu là điều đắng cay….

Nếu tiếp xúc với tiếng ồn quá lớn trong khoảng 15 phút có thể gây ra giảm thính lực tạm thời, lúc này bạn có thể không nghe rõ như bình thường hoặc đối với một số trường hợp thì bị ù tai và không nghe thấy bất cứ tiếng động gì. Và việc tiếng ồn gây ra mất thính giác này có thể xảy ra ở mọi lứa tuổi chứ không chừa một ai. Chắc các bạn đã nghe tới “sét đánh ngang tai ” rồi nhỉ ? Nếu thực sự sét đánh ngay sát bạn mà trật thì không ù tai cũng lóa mắt trong mấy ngày :D

Đôi tai của bạn rất nhạy cảm nên nếu tiếp xúc với âm thanh mức độ áp lực trên 85db trong một thời gian dài sẽ gây tổn hại đến thính giác của bạn.

Theo một nghiên cứu của Úc thì có tới ¼ người sử dụng máy nghe nhạc từ 18 đến 54 tuổi nghe ở mức âm lượng đủ để gây ra thiệt hại. Cũng theo một nghiên cứu khác mang tầm thế giới, khảo sát 4400 người từ 14 đến 65 tuổi thì có tới 85% người nghe nhạc hơn 50% mức độ tối đa ( level).

Nói vòng vo vậy để chúng ta có cái nhìn tổng quát về vấn đề này. Giờ chúng ta sẽ đi vào vấn đề chính nhé:
    Làm sao biết mình đang nghe nhạc quá lớn:
    • Nếu một người đứng cách bạn 3 bước chân nói chuyện bình thường mà bạn không nghe được thì bạn đang nghe nhạc quá to rồi.
    • Bạn đang đeo Headphone mà người khác có thể nghe thấy tiếng nhạc phát ra từ tai nghe của bạn thì đó cũng là quá lớn.
    • Một kinh nghiệm khá thú vị của mình là khi đeo tai phone nghe nhạc, bạn thử bỏ 1 tai ra và nếu tai còn lại không cảm thấy khó chịu thì mức âm lượng đó có thể chấp nhận được. Cái này mình không rành sinh học nên không giải thích rõ ràng được, chắc là tâm lý A Dua :P
    Làm sao để biết được là nên nghe với âm lượng bao nhiêu và trong thời gian bao lâu:
    Thật là may mắn khi đã có người nghiên cứu kỹ càng và thống kê ở dưới đây.

Và hơn hết là bạn hãy cố gắng để có sự yên tĩnh ít nhất 10 phút khi nghe nhạc liên tục trong 1 giờ.

Áp dụng thực tế nào!

Bạn thường nghe về ô nhiễm tiếng ồn nơi đô thị, nhưng bạn có biết là nó ồn tới mức nào không ? Sau khi đọc xong bài này, bạn hãy chỉnh volume ở mức an toàn và phóng xe ra đường dạo một vòng thành phố nhé.
    • Nếu bạn không nghe thấy gì rõ ràng mà chỉ ù ù thì 2 tiếng ồn nó đang giao thoa với nhau và có vẻ là cân bằng.
    • Nếu nghe nhạc rõ ràng, không ảnh hưởng gì thì thành phố của bạn khá sạch đó.
    • Tệ nhất là không nghe thấy nhạc mà ngoài đường có tiếng gì cũng nghe thấy hết thì….
    Nguồn tham khảo Netdoctor.co.uk
    Và cuộc sống xung quanh mình​

Các file đính kèm:

Kích thước:
      22.5 KB
      Đọc:
      211
    hoangdebmt

hoangdebmt
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 hoangdebmt, 11/1/13
    Last edited: 11/1/13
  2. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

cám ơn bác chủ đã quan tâm anh em, mình thì không bao giờ nghe nhạc bằng tai nghe..

3. bachhd

bachhd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình toàn nghe tầm 70% volume, nhưng chưa tới 4.6h, :D vậy là vẫn an toàn :Popo79:

4. vochithanh9999

vochithanh9999
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chà bác này thống kê kỹ quá ,mình mỗi lần nghe thường hay nghe lớn ,giờ chắc phải điều chỉnh lại âm lượng khi nghe :Popo73:

5. HoaBinh

HoaBinh
    Expand Collapse

Member

Nhà em chả bao giờ nghe nhạc bằng BB cả, đơn giản chỉ là công việc.

6. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nghe nhạc, cũng như khi ngồi máy tính, cần có thời gian hợp lý (không quá dài) và cần có thời gian nghĩ giữa mỗi lần nghe như thế.
    P/s: ấy chết mình toàn nghe nhạc to, người ngồi kế bên mình nói mình còn không hay biết. Được cái là nghe tầm 20p là nghĩ rồi. Hok biết có sao ko bác chủ?

hoangdebmt thích bài này.
  7. hoangdebmt

hoangdebmt
    Expand Collapse

Well-Known Member

chắc chết sớm thôi a ơi không sao đâu=))

8. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

À quên nói nữa, tai nghe mình có khả năng chống ù tai nên sau khi nghe vẫn không xi nhê (hay là tai tai trâu) :Popo77:

hoangdebmt thích bài này.
  9. hoangdebmt

hoangdebmt
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nói chung còn tùy thuộc vào mỗi người nữa, cái này chỉ là khuyến cáo chung thôi, có thể không đúng với một số người có khả năng siêu phàm khác người như ông a đây :Popo28:

bachhd and foolishboy like this.
  10. chuot&mathiforever

chuot&mathiforever
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình thì cả tuần mới rãnh nghe được bản nhạc, nhưng phải mở to nghe @@