TÁN GẪU Nếu có ai muốn mượn điện thoại của bạn, hãy đưa cho họ đọc ngay bài viết này

Thảo luận trong 'Café - Tán Gẫu' bắt đầu bởi Alan, 4/1/17.

1. Chắc chắn một điều rằng bạn đã từng ít nhất một lần "bị" hoặc "được" ai đó hỏi mượn điện thoại cá nhân vì một lý do gì đó, có thể lúc đó bạn vui vẻ cho mượn hoặc cũng chỉ "bấm bụng" cười nhẹ rồi đưa họ mà thôi. Tuy nhiên đến một lúc nào đó, rồi bạn cũng sẽ là người đi mượn lại cũng chỉ vì một lý do bất khả kháng. Vậy để tránh bị làm đối phương khó chịu, hãy thuộc nằm lòng những điều tối kỵ sau đây và cũng nên để cho đối phương đọc bài này trước khi họ muốn mượn điện thoại của bạn.

1. Đừng bao giờ lấy điện thoại người khác mà không hỏi trước

Điều tối kỵ nhất và dễ bị người khác ghét nhất chính là lấy điện thoại mà không hỏi trước, thậm chí người đó đang ngồi ngay trước mặt của bạn. Và thậm chí dù bạn biết họ không để mật khẩu máy, nhưng điều đó không có nghĩa là mọi thứ đều có thể lấy một cách tự nhiên mà không cần hỏi ý.

Nên nhớ rằng, smartphone là nơi chứa rất nhiều thông tin cá nhân của người dùng, vì thế nếu bạn muốn đối phương tin tưởng và đưa điện thoại cho bạn mượn, tốt nhất hãy mở lời hỏi họ trước khi để họ nổi cáu.

2. Đừng cố đoán mật khẩu điện thoại khi nó không phải của bạn

maxresdefault (1).jpg

Cũng giống với điều 1, nếu đối phương muốn cho bạn mượn điện thoại, họ sẽ mở khóa trước khi đưa cho bạn. Còn nếu như họ không muốn, hoặc vì lý do gì đó, chẳng hạn như đang đi ra ngoài mà điện thoại để quên trên bàn, đừng bao giờ cầm lấy nó và dò mật khẩu nhé. Cách làm này chẳng hay chút nào đâu, tin tôi đi, bởi sau vài lần thử sai, máy sẽ bị khóa tạm thời và nếu đối phương biết được thì mọi chuyện sẽ chẳng hay chút nào.

3. Đừng bao giờ lướt sang trái hoặc phải để xem ảnh khác khi họ chỉ cho bạn xem 1 bức ảnh duy nhất

Khi ai đó đưa cho bạn xem một bức ảnh, hãy chỉ xem bức đó mà thôi. Đừng bao giờ táy máy tay chân mà vuốt sang trái hoặc phải để xem những bức ảnh khác, chẳng ai muốn toàn bộ album ảnh cá nhân của mình bị phơi bày trước người khác đâu. Vì thế, hãy tôn trọng quyền riêng tư cá nhân và nhớ lấy, tuyệt đối không bao giờ vuốt sang trái hoặc phải để xem thêm ảnh nếu không được cho phép.

4. Được cho mượn là có thể thoải mái cầm điện thoại người khác đi bất cứ đâu? Sai lầm nhé!

Nếu người khác cho bạn mượn điện thoại có nghĩa họ tin tưởng bạn,, nhưng không phải lúc nào cũng có nghĩa họ cho bạn cầm điện thoại đó đi lung tung khắp nơi. Chẳng hạn như bạn đang ở 1 buổi party hoặc đang trong quán cafe và cần mượn cô bạn một chiếc điện thoại để nhắn tin cho người thân, hãy ngồi ở tại đó hoặc di chuyển ở nơi đâu trong tầm nhìn của chủ nhân. Đừng bao giờ đi quá xa hoặc ra khỏi khu vực ngoài chỉ để dùng điện thoại của họ, điều này sẽ khiến họ cảm thấy bất an vì chẳng biết bạn đang làm gì với điện thoại của họ cả.

5. Tuyệt đối không đọc tin nhắn của người khác

Điều này cũng vô cùng tối kỵ, dù bạn có mượn điện thoại của người khác vì lý do gì, nhưng tuyệt đối không được vào hộp thư tin nhắn của họ để xem. Hãy tôn trọng quyền riêng tư của họ, đừng vì tính tò mò và ngu xuẩn mà khiến cho tình bạn của cả hai bị ảnh hưởng.

6. Không tự tiện trả lời tin nhắn hoặc cuộc gọi của người khác

Nếu đang mượn dùng điện thoại mà có ai gọi đến hoặc tin nhắn đến, hãy lịch sự đưa điện thoại lại cho chủ nhân để họ có thể hồi âm kịp lúc. Đừng tự tiện vào đọc tin nhắn mới hoặc... vô duyên đến mức nhấc máy lên nghe điện thoại như thể đó là điện thoại của mình. Tin tôi đi, sau hành động này thì chủ nhân sẽ không bao giờ cho bạn mượn lại máy lần nữa đâu.

7. Đừng đổi sang bài nhạc khác

Khi điện thoại của ai đó đang phát một bài nhạc, nhưng cùng lúc đó bạn cũng muốn mượn điện thoại của họ để nhắn tin chẳng hạn, đừng lợi dụng lúc đó mà đổi sang bài nhạc khác, dù cho bạn có không ưa bài đó đi chăng nữa. Điều này sẽ khiến đối phương phát cáu lên đấy.

8. Không tự ý đăng bất kỳ nội dung gì lên tài khoản Facebook của họ

Dù là trêu đùa hay không, đừng nên tự tiện đăng status linh tinh lên Facebook của chủ nhân, bởi bạn sẽ không lường trước được hậu quả đâu. Nếu như đối phương vui vẻ thì mọi chuyện sẽ không có gì, nhưng chẳng may hôm đó họ gặp nhiều chuyện không vui hoặc bực tức trong lòng, mọi thứ sẽ tuôn trào ra đấy.

9. Hãy sử dụng có trách nhiệm và cẩn thận

Chẳng ai muốn làm trầy xước hoặc rơi điện thoại cả, nhưng một khi đã mượn điện thoại của người khác, hãy luôn nhớ rằng họ cũng quý điện thoại của họ như bạn đang quý điện thoại của bạn vậy. Vì thế, hãy cầm sử dụng có trách nhiệm và cẩn thận, đừng để rơi rớt hoặc bị nước đổ vào, bởi nếu có bất kì chuyện gì xui xẻo xảy ra, bạn sẽ không tài nào cứu được dữ liệu cá nhân của họ đâu.

(Tổng hợp)

Alan

Alan
    Expand Collapse

Well-Known Member

Linh Vu Manh and saoluuthurac like this.
  2. yagitrang

yagitrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

sao priv trên ảnh nó có sức hấp dẫn thế nhỉ, chả bù ngoài đời.

Denis Hà thích bài này.
  3. crazysexycool1981

crazysexycool1981
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình mắc điều 3 khi mẫu đưa máy cho mình koi ảnh, cơ mà bạn bè cũng quý nhau nên ko xi nhê gì hết :D
    PS: riêng chuyện mượn 1-2 ngày thì no never, quá nhiều thứ riêng tư trong máy =-h
    (Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)

#3 crazysexycool1981, 4/1/17
    Last edited: 4/1/17
  4. Linh Vu Manh

Linh Vu Manh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Với mình thì thoải mái đi, miễn là để lại cho mình cái sim là được.

5. SumitomoHCM

SumitomoHCM
    Expand Collapse

Member

Mình thì cho thoải mái, miễn là đừng vọc cái gì hết!!!

6. master_guy

master_guy
    Expand Collapse

Member

"Tôi cho bạn bè mượn thoải mái, kể cả vài tuần hay trong lúc điện thoại của họ hết pin. Tôi cũng chả cần quan tâm rằng họ có voc vạch gì điện thoại của tôi hay không. Tôi cực kỳ dễ tính mà!" - Một thanh niên thường xuyên cho bạn bè mượn điện thoại Nokia 1110 chia sẻ!

Gà con thích bài này.
  7. Denis Hà

Denis Hà
    Expand Collapse

Member

Tại vì bụt chùa nhà có bao giờ thiêng đâu ? =))