TỔNG HỢP Một vòng trải nghiệm những tính năng trên kho ứng dụng BlackBerry World

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 16/5/15.

1. BlackBerry+launch+event+-+BlackBerry+World.jpg

Dường như kho ứng dụng BlackBerry World là nơi người dùng hay hướng đến đầu tiên khi tìm tòi một phần mềm nào đó phục vụ cho bản thân. Nhưng đôi khi bạn vẫn chưa khám phá triệt để tính năng trên kho ứng dụng này. Do đó bài viết này mình sẽ dạo quanh một vòng để nói về những tính năng và tùy chỉnh trên BlackBerry World dành cho những ai chưa biết hoặc chưa khám phá hết kho ứng dụng này nhé.

Tất nhiên những ứng dụng bản địa Native sẽ tương thích nhiều hơn và hầu như không quảng cáo và là điều lợi thế của BlackBerry khi mà Android nhiều ứng dụng miễn phí nhưng trái lại quảng cáo quá nhiều khiến người dùng thật sự choáng ngợp, do vậy hôm nay chúng ta dạo quanh một vòng trải nghiệm BlackBerry World (BBW) nhé.

1. Giao diện đầu tiên khi truy cập BBW:

Khi truy cập kho ứng dụng các bạn sẽ bắt gặp những mảng khác nhau được chia từ trên xuống dưới đó là.
    • Những ứng dụng nổi bật và được đề xuất trên BLackBerry World
    • Themes Collection
    • Trò chơi và ứng dụng đang phổ biến
    • Trò chơi và ứng dụng tổng doanh thu hàng đầu
    • Trò chơi và ứng dụng tổng doanh thu hàng đầu Built for BlackBerry

Tìm kiếm: Bạn có thể nhấp vào biêt tượng tìm kiếm bên giữa phía dưới màn hình để tìm kiếm trò chơi hay ứng dụng ưa thích của mình

Danh mục: Mục này có thể nhiều người dùng sẽ bỏ qua và lãng quên mà chỉ đơn giản là tìm kiếm trên BlackBerry World. Trong danh mục này bao gồm Trò chơi và Ứng dụng phân loại theo nhiều khía cạnh trong cuộc sống bạn có thể tham khảo qua hình ảnh phía dưới

2. Giao diện Menu mở rộng:

Giao diện này xuất hiện khi bạn nhấn nút (3 gạch) bên trái phía dưới màn hình, gồm các hạng mục sau !
    • Tất cả: khi nhấp vào mục này sẽ là giao diện xuất hiện đầu tiên khi mở BBW mình đã đề cập trong mục số 1
    • Trò chơi: Khi nhấp vào mục này sẽ xuất hiện danh mục các trò chơi phân theo từng mục cụ thể
    • Ứng dụng: Tương tự thì khi nhấp vào mục này sẽ xuất hiện trang ứng dụng phân theo từng mục cụ thể
    • My World: Ứng dụng và trò chơi của bạn, ở đây bạn sẽ tìm những ứng dụng bạn đã cài đặt và đã mua trước đó. BlackBerry quản lý việc mua ứng dụng theo BlackBerry ID nên khi đã mua một ứng dụng hoặc Redeem trước đó thì bạn chỉ cần đăng nhập ID của bạn vào chiếc BlackBerry mới và vào kho ứng dụng BBW để tải ứng dụng đã mua trước đó về điện thoại miễn phí.
    Giao diện riêng lẻ của Trò chơi và Ứng dụng

Khi truy cập vào một thẻ ứng dụng hoặc trò chơi bạn sẽ nhận được những tùy chọn khác nhau bên trên màn hình

Trong My World bạn sẽ tìm thấy những ứng dụng mình đã mua hoặc tải về trước đó trên BlackBerry World,
    bạn có thể tải về miễn phí các ứng dụng trước đó trên BBW hoàn toàn miễn phí trong Tab Khả Dụng nhé
    3. Khám phá chức năng khác và cài đặt trên BlackBerry World:

Một số chức năng khác sẽ xuất hiện khi bạn vuốt màn hình từ phía trên xuống như

Trợ giúp: Chức năng này sẽ bật trình trợ giúp của BlackBerry về BBW cho các bạn tham khảo

Tải về: Hiện thị những ứng dụng hay trò chơi đang trong quá trình tải về và cài đặt trên BlackBerry của bạn, lưu ý nhỏ rằng khi bạn đang tải một ứng dụng bạn tắt BBW bất chợt thì BBW vẫn chạy ngầm và tải ứng dụng đó về xong mới tắt bạn nhé, do vậy khi bạn đã nhấp tải về rồi thì có thể vô tư tắt kho ứng dụng mà vẫn có thể cài đặt ứng dụng đó.

Quét mã vạch: Tính năng khá hay, diễn đàn hay chia sẻ các link dưới dạng Barcode nên các bạn có thể vuốt trên xuống chọ quét mã vạch và đưa lại gần cái Barcode đó BBW sẽ tự tìm kiếm đến ứng dụng hay trò chơi đó bạn nhé.

Nhận khuyến mãi: BlackBerry 10 hỗ trợ các Mã Redeem Code để có thể tải các ứng dụng BlackBerry về dưới dạng miễn phí. Các lập trình viên (Dev) của ứng dụng sẽ tạo mã đó và chia sẻ đến người dùng tải về và sử dụng mà không bị mất phí, tính năng này không có trên kho ứng dụng của các dòng máy BBOS các bạn nhé. Tính năng này giúp Dev có thể quảng bá, tri ân khách hàng hoặc tặng trong các chương trình sự kiện cho người dùng nhưng đôi khi cũng bị lạm dụng với mục đích khác.
    Cài đặt: Cài đặt những thông số liên quan đến BlackBerry World

Bạn có thể tùy chỉnh những thông số như trên khi truy cập vào cài đặt của BBW

Anh em lưu ý khi sử dụng tính năng Quyền kiểm soát của cha mẹ, tính năng thực sự chưa ổn định và rất dễ gây lỗi BlackBerry World

4. Đánh giá và chia sẻ ứng dụng hay trò chơi hay trên BBW:

Một ứng dụng hoặc trò chơi cần được đánh giá để các Dev có thể hoàn thiện cũng như phát triển nhiều hơn nữa trong tương lai. Do vậy chức năng Đánh Giá trên BlackBerry World giúp bạn làm điều đó khả quan và trực diện nhất. Đánh giá cũng giúp cho những người đến sau có thể nhìn nhận ứng dụng hoặc trò chơi có tốt hay không.

Việc đánh giá rất đơn giản bạn chỉ cần nhấp vào ứng dụng cần tải về > qua Tab Đánh Giá và thục hiện đánh giá của mình nhé, có 3 hạng mục cần quan tâm là Rating mấy sao, tiêu đề cùng những đánh giá phản hồi trong nội dung nhé.

Chia sẻ: ứng dụng hay trò chơi cũng tương tự bạn thấy ứng dụng hay trò chơi hay muốn chia sẻ cho mọi người biết thông qua các kênh khác nhau như BBM, Face, Emai, BBM Gourp thì có thể nhấn vào chia sẻ bên dưới màn hình và chọn đến nơi cần chia sẻ là được.

Trên đây là một số chia sẻ giúp các bạn hiểu rõ hơn về BlackBerry World, có thể các bạn đã biết nhưng lại có một số bạn chưa biết. Chia sẻ nhỏ mong rằng các bạn sẽ hiểu nhiều hơn chiếc BlackBerry của mình nhé !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 16/5/15
    Last edited: 16/5/15
    vuanh_n, caohuy, Nhung Trần and 5 others like this.
  2. anh3nd

anh3nd
    Expand Collapse

Member

mặc dù BB10 ko hỗ trợ tốt cho Fb,Viber,Zalo nhưng em đã tìm đc niềm vui riêng của mình

#2 anh3nd, 16/5/15
    Last edited: 16/5/15
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

(rofl)Không nhịn cười nổi với bác. Bác ngồi ngay ngắn ạ :P:P:P

shenchichi thích bài này.
  4. mndat175

mndat175
    Expand Collapse

Member

mình có thể đánh giá một ứng dụng 2 lần được không nhỉ ?

5. countrycowboy

countrycowboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

=)) =)) tài khoản của bác là gì để e add =)) =))

6. philong.ktnn

philong.ktnn
    Expand Collapse

Well-Known Member

cho e add với. Gay chat :v