Một vài thắc mắc về Passport

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Luu Minh Tuan, 29/10/14.

1. Xin chào các bác.
    Trước giờ mình chỉ "tàu ngầm" trong diễn đàn để học lỏm kinh nghiệm của các bác nhằm sử dụng tốt chiếc BB của mình. Nhưng bữa nay gặp vài thắc mắc liên quan tới Passport nên phải đăng kí thành viên và lên đây nhờ các bác.

Trước đây mình xài 9780, dịch vụ BB Mail cho thuê bao trả sau của Viettel, phần mềm thì có cài thêm Viber.
    Đợt vừa rồi BB cho ra đời PP. Mình cũng ham hố và quyết định đặt mua một em thông qua Mai Nguyên. Ngày 24/10 mình đặt cọc. Lúc đặt cọc chỉ mong là sẽ nhận máy vào đợt 07/11, không ngờ em bán hàng của Mai Nguyên nói là hình như còn máy, em ấy sẽ check và báo lại cho mình. Chiều hôm sau em ấy gọi, thế là bữa sau nữa, tức là ngày 26/10 mình có em nó trong tay (nói PP nha, ko phải bé bán hàng của Mai Nguyên đâu.hihi). Sướng.

Nhựng cho tới hôm nay, tức 03 ngày sau khi cưới em, mình thấy có vài điểm chưa được ở em nó như sau:

-Thứ nhất, ngay khi nhận máy, sau khi bạn kỹ thuật của Mai Nguyên unboxing, lắp sim và đưa máy cho mình, minh cầm xài hử và thấy rốt nóng. Mính có hỏi thì bạn ấy bảo là máy mới nó thế, xài vài ngày sẽ hết. Okie, mình nghe theo vì không biết cãi sao vì hồi nào tới giờ đã xài PP đâu mà biết. Nhựng tới hôm nay thi mình vẫn cảm nhận rắng máy xài nóng dù mình chỉ xài nghe gọi, push mail (gói BB Mail trả sau của Viettel), xài thêm 2 phần mềm là Zalo và Viber (2 cái này mình cũng không để chạy ẩn mà luôn thoát ra sau khi xài, tổng thời gian xài cho 2 cái này khoảng 2h/ngày), chọn chế độ 2G. Vậy bác nào đang xài PP vui lòng cho mình hỏi là các bác có gặp tình trạng nóng máy như mình không?

-Thứ hai, khi cài đặt mình có chọn Data Management, Download Images Automatically OFF, nhưng không hiểu sau khi nhận mail có kèm hình ảnh (khoảng 20 hình) thì bao giờ cũng auto down về khoảng 5,6 hình. Mình đã thử rất hiều lần và vẫn xảy ra cùng hiện tượng. Mình đã thử tìm coi trên PP có chế độ tải hết email (text+ images), tải một phần (text or images) như trên 9780 không, nhưng không thấy. Không biết có bác nào có thể chỉ giúp không?

-Thứ 3, liên quan tới Notifications của máy. Như trên đã nói, mình có xài Zalo và Viber, cũng đã cài đặt INSTANT PREVIEWS OFF, nhưng không hiểu sau mỗi khi có tin nhắn từ 2 phần mềm trên, thì tin đều hiển thị luôn trên màn hình, dù lúc đó mình đang là việc khác trên PP, ví dụ như soạn thảo email. Có cao thủ nào giúp mình không?

Mình thực sự hy vọng rằng những vấn đề trên đến từ mình chứ không phải từ PP.
    Mong được các bác chỉ giáo.

Luu Minh Tuan

Luu Minh Tuan
    Expand Collapse

minhnka thích bài này.
  2. minhnka

minhnka
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chào bạn Tuấn!
    Những câu hỏi của bạn khá hay và rất có ích cho những người dùng BlackBerry nói chung và BlackBerry Passport sắp tới đây! Hmm... mình xin được trả lời những câu hỏi của bạn dưới cảm nhận của một người dùng Passport nhé:
    • Thứ nhất: Sau một thời gian dùng mà vẫn nóng àh??? Rồi bạn cũng cảm thấy nóng mặc dù đã tắt hết ứng dụng chạy ngầm và chỉ để 2G... Như vậy rất có thể là máy của bạn đang có vấn đề về nguồn (phần cứng) hoặc là về hệ điều hành (phần mềm), bạn có thể download bản ROM 10.3.0.1418 về chạy Autoloader cho máy để xem có thể khắc phục được hay không? (Nhưng hãy sử dụng sau 3 - 5 ngày mới biết được kết quả nhé!) Nếu vẫn bị bạn có thể mang đến Mai Nguyên để nhờ họ hỗ trợ kiểm tra phần cứng cho bạn nhé!
    • Thứ hai: Đó là Auto - chính xác! Nhưng nó không down về bạn nhé! Nó chỉ hiện view cho bạn xem thôi khi nào bạn chọn save thì nó mới lưu vào máy nhé! Và vì cơ chế load email trên BB10 và BBOS khác nhau hoàn toàn nên bạn không thể so sánh như thế được đâu!
    • Thứ ba: Viber - Zalo àh??? Hmm... Là vì 2 ứng dụng này là của Android nên bạn chưa thể kiểm soát được các thông báo của nó được. Nói nôm na thế này nhé: Là bạn đang xài ké đấy! Mà quy luật xài ké đó giờ là người xài luôn phải chịu sự kiểm soát của người mượn. Không chỉ riêng bạn mà mình và nhiều người dùng khác cũng cảm thấy rất khó chịu về vấn đề này! Nhưng biết sao giờ??? Đành sống chung với lũ thôi bạn àh! :)

#2 minhnka, 29/10/14
    Last edited: 29/10/14
    Aric Lam and ngobinh90 like this.
  3. ngobinh90

ngobinh90
    Expand Collapse

Well-Known Member

Viber thì mình k xài chứ zalo bạn vào setting của nó tắt tính năng popup tin nhắn tới đi. Khi có tin nhắn zalo nó không hiển thị lên màn hình luôn cho bạn. Chắc Viber cũng có cấu hình tương tự vậy đó. Chúc bạn thành công

minhnka and Nông.Dân like this.
  4. Luu Minh Tuan

Luu Minh Tuan
    Expand Collapse

Xin chào các bác.
    Mình vừa đi công tác xa về nên bữa nay mới vào lài diễn đàn. Xin cảm ơn các bác đã ghé ngang qua, đọc và trả lời, tư vấn giúp mình.

Trong mấy ngày qua mình cũng có "vần vò" em PP và xin báo cáo với các bác như sau:
    1. Về việc nóng máy: mấy ngày qua máy của mình đã tạm ổn, chỉ còn nóng ít những lúc mình dùng nhiều hoặc dủng 3G thôi. Thế nên mình tính theo dõi ít bữa nữa rồi sẽ quyết định có mang em nó ra Mai Nguyên hay không.
    2. Về vấn đề auto tải hình, mình xác nhận ý kiến của bác minhnka nói rắng đó là preview là chính xác nhé. Nhưng xin nói thêm là ngay cả trong preview như vây nó cũng tính là mình down những hình preview đó về nhé (mính có theo dõi Data Management trước và sau khi mở email, để test đó mà).
    3. Về Viber và Zalo, mình cảm ơn bạn ngobinh90 đã hướng dẫn . MÌnh đã làm theo không còn gặp hiện tượng như đã trình bày. Tuy vậy Viber hoạt động trên PP không ổn lắm các bác nhé, không push dc nofitications. MÌnh đang rất đau đầu viề việc này vì công việc đòi hỏi Viber chat thường xuyên. Có bác nào giúp mình không ạ?

Ah, trong thời gian vừa qua, mình còn hai điểm nữa chưa hài lòng về em PP của mình, xin chia sẻ cùng các bác:
    -Buổi tối, trước khi đi ngủ, mình thường Power Off. Điều này không hề khó khăn khi mình còn dùng 9780 vì nó có 2 chế độ: Power Off và Full Power Off. Tuy vậy khi qua PP thì khi nhấn nút nguồn chỉ có Full Power Off thôi nhé. Mình không biết BB10 có phần mềm nào hỗ trợ tắt máy trên màn hình không, chứ cứ tắt bằng nút nguồn, sợ rằng cẳng mấy mà hư. hix
    -Mình hay ngủ say, nên cần cài Alarm, nhưng khi Full Power Off như đã nói ở trên thì sáng ra Alrm không kêu. Bó tay luôn. Không hiểu là anh em xài BB10 có gặp trường hợp này không ạ?

Vài dòng chia sẽ cùng các bác. Mong được các bác hướng dẫn thêm.
    Thân,
    Tuấn

minhnka thích bài này.
  5. ngobinh90

ngobinh90
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chào anh Tuấn,

Các phiên bản viber hiện nay sử dụng trên BlackBerry 10 đều không ổn định. Cho nên chúng ta phải dùng tạm của Android qua mà thôi. Cho nên chắc chắn nó sẽ không ổn định.

Còn việc khi ngủ anh cần tiết kiệm pin và đặt báo thức thì anh có thể tham khảo chế độ beside mode hoặc airplane mode.

Nông.Dân thích bài này.
  6. plamduy

plamduy
    Expand Collapse

Member

- Bạn xài gói BBPro của Viettel đi, khỏi lo hết dung lượng --> Để auto download image ON luôn :P
    - Thay vì tắt máy, bạn dùng BedSiđe Mode thử xem, chọn nó tắt hết các kết nối nữa ^^

minhnka thích bài này.
  7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hi bản thân BB10 ngốn data lắm bạn àh, bạn ngồi lướt web nửa buổi thôi chắc hết nữa dung lượng được tặng rồi :(

minhnka thích bài này.