Một số tính năng mới của BBM Channels trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'BLACKBERRY MESSENGER - BBM Đa Nền Tảng' bắt đầu bởi beoandlun, 28/11/13.

1. quanlykenh.jpg

Ra mắt bản chính thức chỉ vừa mới đây thôi nhưng BBM Channels thực sự tạo nên một làn sóng mới đến toàn thể BBers. Một tính năng mới hấp dẫn và biến BBM thành mạng xã hội di động thực thụ. Cả ngày hôm nay hầu như mình chỉ đọc thấy tin BBM. Vậy BBM Channels trên BB10 có những gì? Tất cả hầu như không có gì thay đổi ngoài chức năng kênh.

Giao diện chính

Một thay đổi lớn so với bản beta mà không ít bạn mong chờ đó là có cả tùy chọn Dark Theme. Bên cạnh đó BBM Channels hoạt động mượt mà một cách đáng ngạc nhiên. Tuy rằng muốn vào kênh mình vẫn phải nhấn menu truyền thống rồi sau đó chọn thẻ kênh khiến mình không có cảm giác thoải mái khi mở vào xem kênh. Nhưng chắc đó cũng là ý đồ của BlackBerry.

Nói đến vấn đề chính là kênh thì khi các bạn chọn kênh, màn hình sẽ hiện lên 3 thẻ với thẻ đầu tiên là những kênh nổi bật để bạn khám phá. Kế tiếp là thẻ các kênh theo dõi, thẻ tin mới. Ở đây chúng ta cũng có một nút search để tìm kiếm kênh.

Giao diện chức năng kênh

Thẻ tiếp theo đó bao gồm các kênh của bạn và kênh bạn đã đăng ký:

Kênh của bạn - kênh đã đăng ký

Nói sâu hơn về kênh. Khi bạn tạo một kênh mới, bạn sẽ có các chức năng đầy đủ để quản lý một kênh. Bên cạnh đó bạn cũng có thể quản lý kênh ngay trên nền web. Khi các bạn vào trang của mình sẽ có giao diện như sau:

Giao diện trang của bạn

Ở đây chúng ta sẽ có 4 cửa sổ, đầu tiên là bài đăng - hiện một số nội dung bài đăng, kế tiếp là thống kê thông tin kênh, khiếu nại và trò chuyện. Giao diện khá là rõ ràng và dễ sử dụng. Bên cạnh đó còn có nút mời bạn bè theo dõi kênh của bạn, nút thêm bài viết và menu tùy chọn cho kênh. Giao diện để viết bài viết mới cũng khá đơn giản.

Giao diện thêm bài viết

Gồm tiêu đề, nội dung, mặt cười và hình xem trước của bài viết. Cũng ít chức năng soạn thảo nhưng như vậy là đã quá đủ. Vậy thì kênh của bạn sẽ có những thông tin gì và cài đặt gì? Bạn hãy xem hình sau:

Thông tin của kênh.
    Các chức năng cài đặt trong kênh.

Với bài viết chúng ta cũng có thể trả lời từng bình luận của bạn bè theo dõi kênh bằng cách nhấn giữ bình luận đó và chọn trả lời ở ở thanh bar bên phải.

Trả lời bình luận.

Bạn đã theo dõi một kênh, bạn cũng có thể rời khỏi và không theo dõi kênh đó nữa bằng cách vào kênh đó, vào menu khác và chọn rời khỏi kênh.
    Rời khỏi kênh.

Trên đây mình chỉ post một số hình ảnh của bản BBM Channels mới này để các bạn có được một cái nhìn khái quát. Còn rất nhiều tính năng mới hay ho mà còn chờ các bạn khám phá ra nữa.

Hãy tạo cho mình một kênh riêng, và viết cho mình những bài viết thực sự ý nghĩa nào!

Các bạn có thể xem thêm BBM Channels cho BBOS ở đây (Bài review của mình về bản beta, lâu rồi):
    BETA - Chia sẻ trải nghiệm đầu tiên về BBM Channels v8.0.0.44 cho các thiết bị BBOS | Diễn đàn Cộng đồng BlackBerry Việt Nam

beoandlun

beoandlun
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 beoandlun, 28/11/13
    Last edited by a moderator: 29/11/13
  2. mogiadn

mogiadn
    Expand Collapse

Member

chủ thớt cho mình hỏi, mình đg dùng 9320, k dùng bis chỉ có wifi, cài cái bbm để qua tháng đăng ký bis dùng, download xuống xong nó chạy setting up bbm, rồi cả tiếng đồng hồ không xong, lại báo insufficient data coverage or wifi...turned off. Xin vui lòng cho hỏi là bị làm sao. tks