CHIA SẺ Một số thủ thuật máy tính đơn giản mà bạn không ngờ tới

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi Quan Luu, 1/11/16.

1. blackberry-cute-fashion-girly-glamour-laptop-Favim.com-81248.jpg

Mình chắc các bạn nhìn thấy tiêu đề thì sẽ nói ngay rằng: Cái này có liên quan gì đến BlackBerry đâu nhỉ? Nhưng mình nghĩ, sẽ có lúc các bạn sẽ cần dùng 1 số thủ thuật này để copy file sang BB của bạn dễ dàng cũng như giúp bạn lọc dữ liệu.

1. Tìm files trong folder hiệu quả

Sau quá trình làm việc trên máy tính lâu dài, mình cá chắc rằng 1 số folders của bạn sẽ lớn lên rất nhiều, và trong folder này sẽ có rất nhiều file hỗn độn, đặc biệt là thư mục download. Và rùi sẽ có lúc bạn phải lục tìm 1 số file trong số đó để làm viêc, để thư giãn hay để copy sang chỗ khác hay để sắp xếp lại folder.

Đa số chúng ta, khi tìm kiếm 1 file nào đó trong folder, thường thì chỉ gõ từ khóa muốn tìm, nhưng đôi khi từ khóa muốn tìm không có tác dụng, hoặc nó không tìm hết những file mình mong muốn. Đó là bạn chưa biết cách search cho đúng. Bạn hãy coi video dưới đây để xem bạn có biết những cái này không nhé.

2. Thiết lập danh sách tên file trong folder và tạo hyperlink để truy cập nhanh chóng file

- Nếu bạn là người làm việc trong văn phòng, và có 1 đống tài liệu cần truy xuất nhanh chóng
    - Hay bạn muốn liệt kê những bộ phim, clip ca nhạc, mp3... trong folder của mình để sắp xếp và tổng hợp nó trong 1 file, rùi muốn làm cái gì thì chỉ cần mở file đó ra, click chuột 1 cái?
    - Mục đích: Liệt kê tất cả tên file trong folder ra excel rùi gán hyperlink cho file đó, mỗi khi cần mở file thì chỉ cần click 1 lần để mở.
    - Thể làm thế nào để bạn lấy được hết tên các files (hay đường dẫn file)? Bạn thử nghĩ coi, chứ hyperlink là quá đơn giản rùi.
    Thực ra nó không khó như bạn nghĩ. bạn có 2 cách để làm việc đó. Coi video dưới đây nhé

Và đây là cách hyperlink

3. Copy, move files sang 1 folder khác

Đến đây các bạn nghĩ nó thật đơn giản, bạn chỉ cần copy song paste là xong, nhưng đặt trong trường họp bạn muốn copy file chọn lọc thì sao? ( trong 1 folder có rất nhiều files và nhiều thể loại file)
    C1: Bạn có thể tận dụng B1, search ra nhưng file bạn cần rùi sau đó copy/paste là xong
    C2: Bạn có thể dùng câu lệnh command như trong video dưới đây
    + Bạn chỉ cần 1 dòng, mà có thể copy file theo điều kiện
    + Tốc độ copy cực nhanh, các bạn có thể coi nó như 1 phần mềm giúp copy nhanh. Bạn thử với file dung lượng lớn là sẽ thấy nó ghê ghớm thế nào.

Cuối cùng, mục đích của mình là chia sẻ 1 số thủ thuật thú vị đến với anh, em. Nó vừa giúp cho công việc, vừa giúp cho giả trí. Đôi khi cần nó để làm việc giữa máy tình và BlackBerry: copy file, lọc file.

Thanks !

Quan Luu

Quan Luu
    Expand Collapse

Member

#1 Quan Luu, 1/11/16
    Last edited by a moderator: 1/11/16
    Tâm Thật Thà, caohuy and hoabien like this.
  2. DoanhNgoc

DoanhNgoc
    Expand Collapse

Member

không liên quan nhưng nhìn tấm ảnh bold 9000 lại nhớ và thèm... mới tiễn e ấy dc mấy ngày :(

3. caohuy

caohuy
    Expand Collapse

Member

Nếu bạn gõ hướng dẫn từng bước ngay trong bài viết thì tiện hơn. Mình mở video thấy 9 phút cái hết muốn xem luôn

4. SumitomoHCM

SumitomoHCM
    Expand Collapse

Member

M
    Mình củng vậy<3<3!!!

5. microfire_84

microfire_84
    Expand Collapse

Member

Đồng ý với bạn. Nhất là âm trong video hướng dẫn vừa nhỏ vừa khó nghe

6. donguyenanh