Một số lưu ý khi mua bán, trao đổi các dòng máy BlackBerry Z10/Q10 No Bis

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Fang, 23/5/16.

1. Quang Hoàn

Quang Hoàn
    Expand Collapse

Member

Chỉ là cùng góp ý để ae tham khảo, hiểu đến đâu nói đến đó, có thể sai xót hoặc nhầm lẫn là thường tình mà. "Nhân vô thập toàn" mà bác. Dù sao cũngc ảm ơn bác đã góp ý thẳng thắn !

#31 Quang Hoàn, 25/5/16
    Last edited: 25/5/16
  2. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chắc là tq nó vẫn có thể sx dc các linh kiện cơ bản, có một cái đó lq đến việc chạy dc os10 lại là vd khác. Thế mới có việc hàng dựng, đã sửa chữa. Nên ko loại trừ, vn thì cứ thi thoảng lại ồ ạt các thương gia thi nhau bán cùng một loại hàng. Nhớ ko nhầm thì trong năm trước có một lô số lượng lớn bold 9000 trắng bán

3. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

Kiến thức về BB và công nghệ nói chung em không nhiều nhưng có đủ để nói chuyện với bác. Em hỏi bác một câu là các máy khác. IP, SS, lumia... (máy cao cấp) có bao giờ về VN với tình trạng hàng test hay "khiếm khuyết chức năng" gì kiểu như BB nobis về số lượng lớn với mức độ mọi thương gia lớn nhỏ đang về không ạ? (không nói vấn đề hàng nhà mạng và một sô máy phải ghép sim). Bác nói là Tây nó làm ăn kỷ luật lắm và máy lỗi nó thu hồi thì sao lại có lượng lớn BB "nobis - test - lỗi" về với Tàu? Hay Tàu chỉ giỏi ăn hàng BB mà lại chừa các hãng khác.? Còn "đục lỗ câu dây" thì giờ ít lắm, hầu như không còn vì cách kinh doanh này đã không lợi nhuận như trước.
    Còn bác nói "Tàu chỉ nhái được 3 cái loại S40 phọt phẹt và android (do mã nguồn mở) còn riêng window phone, ios, bbos, bb10 (nguồn đóng) thì bố cụ Tàu cũng phải lạy". Cái này chưa có cơ sở chắc chắn khẳng định Tàu họ không thể làm được.
    Cứ nhìn vào phần cứng nhái (main, màn hình, vỏ, phím với độ nhái tinh sảo cực cao) và giá trị thương mại 1.5 tr đồng/em như mới thì phải nói nếu Tàu làm nhái được thì lãi cực cao, lãi hơn là làm linh kiện rời nhiều. Vậy nên em nói bỏ ngỏ một khả năng hàng Nobis đang về là hàng tàu nhái là vẫn có khả năng.
    Bác đừng quên là BB đã từng hợp tác với tàu để sản xuất từ a-z một vài con giá rẻ.

4. Black4U

Black4U
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn ạ, thắng thua trên cái topic này không giúp mình dành chiến thắng trong cuộc đời. Mình khẳng định với bạn Tàu không nhái được main, chỉ nhái được vỏ, phím, màn hình. Giả sử nếu làm được thì cũng không ai đi đầu tư công nghệ để nhái ba cái loại hàng ế bán cho số người đếm trên đầu ngón tay đâu bạn. Thứ 2 bạn tưởng nhái dễ lắm hả, phải đầu tư công nghệ, dây truyền lắp ráp, chế tạo hoặc nhập mua linh kiện và hàng tỉ thứ công việc khác...tốn hàng tỉ dollar rồi để bán vài con phọt phẹt cho 1 vài người ở vn này sài sao? nếu là bạn, bạn có làm không? ừ rồi thì cứ cho là làm được main dễ như trẻ con nặn đất sét đi, rồi lấy mã nguồn đâu mà cài hệ điều hành của nó vào? những con iphone nhái đầu rẫy ngoài kia sao không cài ios mà lại cài android hả bạn? chưa kể đến việc dính đến pháp lý là bị pháp luật nó tịch thu tài sản và cho ăn cơm tù luôn vì cái tội làm hàng nhái. còn bạn bảo là sao lại tuồn được hàng ra ngoài thì có cả tỉ cách để tuồn hàng ra ngoài, bạn biết về việc quần áo, giày dép của các hãng nổi tiếng nếu trong quá trình sản xuất bị lỗi dù chi tiết nhỏ nhất cũng phải bị thu hồi và tiêu hủy vì nó ảnh hưởng đến uy tín, vậy tại sao 1 lượng hàng lõi vẫn bị tuồn ra ngoài? câu trả lời chỉ người trong cuộc mới trả lời được, cả tôi và bạn đều không trả lời được. Còn bạn vẫn chưa hiểu thì tôi nói lại cho bạn nghe nhé, cái này chính các anh em thương gia và những người đi sang TQ trong đó có cả ông anh bạn mình về đã thừa nhận cả trăm lần bạn lên google mà search nhé: HÀNG DỰNG LÀ HÀNG MÀ CHINA THU MUA NHỮNG MÁY CŨ, MÁY LỖI VỀ SAU ĐÓ LỌC RA, MAIN NÀO CÒN SỐNG MÀ VỎ NÁT THÌ THAY VỎ, MAIN NÀO LỖI THÌ LẤY LINH KIỆN Ở MAIN KHÁC SANG ĐÓNG VÀO (GIỐNG NHƯ ĐÁM THỢ SỬA ĐIỆN TỬ ẤY). THIẾT BỊ THỬ NGHIỆM THÌ CÓ CẢ TRĂM NGHÌN CÁI CHỨ KHÔNG PHẢI 1 VÀI CÁI ĐÂU BẠN Ạ DEVALPHA A,B,C CŨNG LÀ THỬ NGHIỆM VÀ CÓ CẢ TRĂM NGHÌN CÁI PHÁT CHO CÁC DEV ĐẤY.
    CÒN NÓI ĐẾN ĐÂY MÀ VẪN GÂN CỔ LÊN CÃI THÌ THÔI BẠN ĐỪNG HI VỌNG MÌNH GIẢI THÍCH CHO BẠN THÊM LẦN NÀO NỮA NHÉ, HIỂU SAO TÙY BẠN!

Nông Dân thích bài này.
  5. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

Vậy là các máy nobis - Q10 đang bán tràn lan trên thị trường với lượng lớn đều là hàng test - một số chức năng cốt lõi của BB không dùng được. Vậy bác cho hỏi là hàng test này thì số Imei như nào? hay cũng đầu 35 cả? Nếu là đầu 35 thì có là hàng test hay không.
    Còn ở đây rôi đang nói về việc bỏ ngỏ một khả năng là hàng tàu nhái - còn bác nói khẳng định không thể nhái được main và chạy được os. Tôi với bác không tranh giành hay thắng thua gì cả. Khi nói chuyện cũng không nên dùng những từ phản cảm. Tôi không thắng thua với bác. Có quan điểm thì tranh luận để tìm ra cái đúng thôi. Đừng tranh luận nếu vẫn giữ nguyên quan điểm của mình.

Nông Dân thích bài này.
  6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Anh em nhẹ nhàng comment nào - tránh nóng nhá, quan điểm mỗi bác mỗi khác em thấy bác @Black4U có những chính kiến đúng và bác @hoangtrang116 cũng có cái đúng. Chung quy chúng ta không phải người trong cuộc nên không hiểu rõ ngọn ngành nên có những ý kiến trái chiều như vậy. Ý bác Black nói rằng Trung Quốc không nhái được Main, ý bác hoangtrang thì nói rằng chúng ta đã bỏ qua khả năng main có thể nhái được đó.

Nhưng về phần em đã từng tiếp xúc với các dòng máy BlackBerry đã bị lock BIS nên e có những nhận xét thế này, những máy bị lock bis là những máy bị thất lạc hoặc mất, nhà mạng hoặc người dùng sẽ báo lên BlackBerry và BlackBerry sẽ lock những dịch vụ do hãng cung cấp, cái đó thì đối với các dòng máy BBOS BlackBerry chỉ cần lock bis là đủ vì bbos lock bis thì gần như vô tác dụng. Còn về các dòng máy BB10 cũng tương tự, nhưng lại có một trường hợp khác đó là tuy bị lock mã pin nhưng bb10 vẫn không phụ thuộc vào bis nên sử dụng phà phà 3G, chỉ BBM mới detech mã pin theo máy nên chịu cứng, BlackBerry World thì quản lý theo cơ chế BlackBerry ID nên không liên quan mã Pin lắm do vậy bản thân em nghiêng vè các dòng máy BB10 nguyên bản về main nhưng bị lock bis là chuẩn, chỉ là BlackBerry lock BIS trên server và không cho sử dụng thôi :) còn các tác vụ khác vẫn bình thường. Riêng về các linh kiện khác ngoài Main em xin phép không bàn tới :)

Bác hoangtrang cũng có lý do để nói như vậy, nhưng cũng vì hiện tại cũng ta chưa tìm ra thông tin về vấn đề này mà thôi :)

Chúc anh em ngày vui nhé :)

blackcafe5 and hoangtrang116 like this.
  7. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

vâng. Em đồng ý với bác nhưng Protect cũng quản lý bằng ID, không liên quan tới mã pin. Pin chỉ có tác dụng với BBM và Bis. Vậy sao các máy q1o nobis kia sử dụng được BBW mà Protect lại chịu?

8. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

à Protect theo em thì ngoài BlackBerry ID cũng liên quan đến mã Pin, vì họ dựa trên mã pin để nhận dạng thiết bị :) vì chỉ có một BlackBerry ID mà chúng ta đăng nhập ở nhiều máy thì Protect vẫn lưu máy đó.

Ví dụ thế này bác ạ, máy nào nhận dạng mã pin sẽ xuất hiện trong lịch sử đăng nhập, và khi em test thì truy cập vào BlackBerry Protect trong cài đặt hay truy cập vào BBM nó báo cùng một lỗi :)

IMG_20160527_112805.png IMG_20160527_112820.png

Trên BlackBerry Protect cũng sẽ hiển thị theo những thiết bị mình đã đăng nhập thành công và truy xuất theo mã Pin bác ạ :)

9. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

Vâng, chắc bác phân tích chuẩn rồi ạ

Fang thích bài này.
  10. RIM Nguyễn

RIM Nguyễn
    Expand Collapse

Member

Theo ý kiến chủ quan của em thì thật sự Tàu k thể nhái được main. Vì BB10 là HĐH đóng, làm ra một cái main y chang có thể được nhưng k có mã nguồn thì cũng k như không (mình đã cầm một con No Bis và cẫn update phiên bản qua OTA bình thường). Nhái được Androi thì đơn giản vì đây là HĐH mở. Theo mình nghĩ tất cả hàng no bis căn bản là bị lock mã PIN. Trên thế giới hàng ngàn cty dùng BB, và mã pin với họ rất quan trọng, họ dùng nó để liên lạc, như kiểu sđt chẳng hạn. Và tài sản của công ty thì tất nhiên có khấu hao, khi hết khấu hao thì có hư hay k hư đa phần mọi cty đều thanh lý, và đương nhiên khi thanh lý họ phải yêu cầu BB lock mã PIN và cũng như giữ mã PIN ấy đưa vào một con máy mới để họ tiếp tục sử dụng. Vì vậy từ đây mới có những con BB no bis. Vậy tại sao họ k tiêu huỷ? Thật sự là tuồn hàng ra ngoài là việc quá ư bình thường, ở Vn có thì ở nước ngoài cũng có, cũng nhiều.