Một số lưu ý khi mua bán, trao đổi các dòng máy BlackBerry Z10/Q10 No Bis

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Fang, 23/5/16.

1. DSC_0097.JPG

Mình có sử dụng một dòng máy BlackBerry Q10 Ả Rập, sau khi tham khảo bài viết của bạn Alan trên diễn đàn mình mới kiểm tra lại chiếc BlackBerry Q10 của mình. Sau khi kiểm tra thì máy No Bis, không có dịch vụ BlackBerry và không thể sử dụng BlackBerry Protect, do từ đầu mình mua máy không kiểm tra kỹ vì đang dùng Passport nên Q10 đơn thuần chỉ nghe gọi. Tính mình cũng dễ nên không phàn nàn điều gì, nhưng với kinh nghiệm này thì cũng xin viết một bài để chia sẻ cùng anh em về vấn đề này.

Tham khảo thêm: HỎI ĐÁP Xin hỏi cả nhà phiên bản BlackBerry Q10 nào ổn định nhất?

Cảm ơn bạn Đào Nguyễn Minh Nhật, thành viên CLB BlackBery DakLak đã cập nhật thông tin này !

Xin phép nhấn mạnh một điều bài viết này mang tính chia sẻ cho anh em hiểu hơn về những dòng máy này và không có ý dìm hàng ai hết vì tùy nhu cầu của mỗi chúng ta thì sẽ tìm cho mình một thiết bị phù hợp. Hiện tại BlackBerry 10 các model Q10, Z10 (kể cả gold hay bình thường ) No BBM, No Ptotect và No BIS, đang về rất nhiều tại thị trường Việt Nam và do vậy để tránh những điều đáng tiếc chúng ta nên thận trọng mỗi khi thực hiện mua bán hay trao đổi trên mạng, hoặc hạn chế mua hàng từ các thương gia ảo diệu...

P/S: Loại No BBM, No Protect, No BIS chưa thấy xuất hiện ở các model BB10 khác. Và theo sự theo dõi diễn biến giá cả thì giá cả của dòng máy này thì giá nhập khá rẻ so với bản full tính năng ( trong khi đó ai không rõ sẽ được báo giá bằng với giá máy full tính năng, hoặc giao máy không đúng cam kết )

Kết luận:

Riêng bản thân mình đang sử dụng chiếc BlackBerry Q10 Gold Ả Rập, có thể sử dụng BlackBerry World, đăng nhập BlackBerry ID được nhưng không sử dụng được BBM và Protect. Vì nhu cầu mình chỉ là nghe, gọi, email nên hoàn toàn không để ý đến No BIS hay không, nhưng với bài viết này mong rằng các bạn sẽ có cái nhìn rõ hơn về những dòng máy đang nở rộ trên thị trường hiện nay. Mình không phải thương gia cũng không hiểu sâu về những dòng máy này là như thế nào, nhưng âu cũng là một kinh nghiệm chia sẻ cùng anh em để có hướng xử lý tốt nhất.

Hình ảnh máy mình:

BBVN.NET

Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

#1 Fang, 23/5/16
    Last edited: 23/5/16
    trieuhung thích bài này.
  2. vinhhaui

vinhhaui
    Expand Collapse

Member

Tem imei mà màu trắng như của bác thì chỉ có hàng NA, cụ thể là verizon mới có . E có q10 arap chuẩn chỉ tem nó như q10 chính hãng, và mã là 003.

Black4U and cá sấu bb like this.
  3. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Tại sao lại có những dòng máy no bis nhỉ.

4. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

Tôi nghi đây là máy tàu đóng lại. Chứ BlackBerry 10 mà nobis, tức k sử dụng được những cốt lõi BlackBerry là vô lý.

5. tuanf117

tuanf117
    Expand Collapse

Member

Vậy mà cách đây 2 năm mình có bán z10, mình rao bán thì có bác nói os10 mà làm gì có bis ở đây, lúc đó mình cũng gà mờ, nên nghĩ bác đó nói đúng. Giờ thấy bài viết này mới nghiệm ra rằng lúc đó mình nói đúng hii.

6. ttt358

ttt358
    Expand Collapse

Member

máy tàu khựa nó làm, làm gì đc truy cập mấy chức năng bảo mật đó, mấy ông thương gia chém gió như thiệt. cứ như iphone 5s 99%

hoangtrang116 thích bài này.
  7. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

Đồng ý với bác này. Dạo này bọn thương gia đua nhau nobis, 1.5-2tr/em. 1 thág sau thì có bis cũng tầm giá này. Mua BlackBerry mà k bbm thì mua miệ nó cục gạch 200k :D

8. Mộc Lim

Mộc Lim
    Expand Collapse

Member

Mình ngu ngu nên cứ phải check full cho yên tâm. BBM mặc dùng cũng chỉ PM với mỗi vợ (iOS) thôi. Nhưng nhất định phải có để liên lạc với vợ.

9. letrungtrungle

letrungtrungle
    Expand Collapse

Member

Thánh này mua nhằm máy tàu rồi lại lên đây chém. BlackBerry có ngu đến mấy cũng không thể sản xuất no BBM!

10. Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

hãy xem lại cách nói chuyện của bạn. Máy tàu mà cài BB10, vào được BBW hả bạn, mình mua máy chỉ để nghe gọi nên không quan trọng, chỉ là chia sẻ có anh em thêm một cách để nhận biết bạn nhé. Chẳng cần chém gì ở đây bạn nhé, có chăng bạn chưa gặp nên buông lời nói người khác như vậy :)

Lang_Thang07 thích bài này.