THỦ THUẬT Một số chia sẻ để có những tấm hình nền đẹp và đúng chuẩn màn hình trên BlackBerry

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi Nông.Dân, 28/8/14.

1. rim-2013-01-24-800-4-1359574837.jpg

Điện thoại là vật thiết thân của mỗi con người trong cuộc sống hiện đại, nó giống như kho tư liệu cá nhân có thể tiết lộ rất nhiều điều về chủ nhân. Trong đó, hình nền điện thoại có thể tiết lộ đôi điều về tính cách của bạn. Nhưng đại đa số những dòng máy hiện nay đều không theo một quy chuẩn nào hết, có thể là vuông, hình chữ nhật và thậm chí là hình tròn hoặc các hình đa giác khác nữa. Sau đây sau quá trình vọc vạch trên một phần mềm hữu ích mình xin chia sẻ cùng mọi người một thủ thuật nho nhỏ nhưng hữu ích giúp cho bạn có thể tạo nên những bức ảnh với độ phân giải màn hình do bạn tự chọn cho chính mình.

Có thể đại da số hình nền sẽ ở dạng độ phân giải HD chuẩn ngang nên đôi khi nếu bạn muốn điện thoại của bạn hiển thị sắc nét và độ rộng của hình ảnh luôn chiếm trọn trong màn hình thì một phần mềm đắc lực đó là Photo Scape sẽ trợ giúp cho bạn, không những thế phần mềm còn có nhiều tùy biến mạnh mẽ để chỉnh sửa hình ảnh của bạn tạo nên những nét riêng biệt. Hảy tải về cài đặt và bắt đầu tìm những tính năng hay của phần mềm bạn nhé. Phần mềm có tính năng chỉnh sửa nhiều hình ảnh cùng lúc, đổi tên hàng loạt, ghép hình vào khung tùy chỉnh, hay kết dính hình hàng loạt theo chiều ngang hoặc chiều dọc. Sau đây mình xin chia sẻ những thao tác cơ bản để cắt những tấm hình đẹp cho điện thoại bạn nhé.

Có thể nhiều bạn sẽ cho là không cần thiết khi mình muốn tạo hình nền đúng độ phân giải nhưng đôi khi bạn có thể quên rằng BlackBerry có những dòng điện thoại có độ phân giải màn hình rất độc đáo như Q10/Q5 720x720 hay 91xx có độ phân giải 360x400 và 81xx là 240x260. Khi đó tìm kiếm hình nền trên mạng là rất khó và ta cần tự mình tạo cho mình một hình nền riêng.

Đầu tiên mình xin chia sẻ đó là thủ thuật cắt hình đúng chuẩn và độ phân giải cho chiếc điện thoại thân yêu của bạn.

Trong phần mềm Photo Scape bạn vào mục Batch Editor (chỉnh sửa nhiều hình ảnh cùng lúc), sau đó bạn chọn đường dẫn Folder chứa hình và nhấp chọn nhiều hình bên mục trái phía dưới và kéo vào ô Batch Editor. Tiếp theo trong mục Resize bạn nhấp vào nút xuống và chọn Crop 'cắt hình' bạn sẽ ghi độ phân giải mà mình mong muốn, ví dụ độ phân giải của 9900 là 640x480 thì bạn nhập như hình dưới đây, hay độ phân giải của 9000 là 480x320 thì bạn nhập Width là 480 Height là 320. Bước tiếp theo là nhấn Convert All và lưu những tấm hình đã chỉnh sửa lại.

Thứ hai mình xin chỉa sẻ là việc cắt một hình căn chỉnh theo ý muốn của bản thân

Thao tác này thì bạn sẽ qua mục Editor để chỉnh sửa bạn nhé, bạn chọn một hình cần chỉnh sửa và vào mục Crop > Assign Ratio/Size và nhập độ phân giải bạn muốn trong 2 ô vuông đầu tiên, sau đó bạn di chuyển khung vào vị trí đẹp trên màn hình và nhấn Enter thì bức hình sẽ được cắt đúng độ phân giải trên màn hình.

Thứ ba mình xin chia sẻ với các bạn về lồng ghéo những tấm hình vào nhau theo từng độ phân giải

Thao tác này cũng khá đơn giản và bạn cần chuyển qua Tab Page bạn nhé, trên đây hàng chục khung hình đã có sẵn và bạn chỉ việc thao tác nhấp chuột. Đầu tiên bạn sẽ chọn độ phân giải cho phù hợp với điện thoại của bạn, thứ 2 bạn sẽ chọn những khung hình bạn thích. Bước chỉnh sửa các kiểu khung hình và hiệu ứng của hình là điều mà mình thích nhất, với hàng chục mẫu mã khung hình đẹp và hiệu ứng màu sắc rất hữu ích. tùy chỉnh xong thì bạn Save hình lại nhé.

Thứ tư mình xin hướng dẫn các bạn thao tác nối hình theo chiều dọc và ngang

Thao tác này mình thực hiện bên Tab Combine, giao diện bên phải dưới dạng Side hay Down là 'Ngang hay Dọc', bạn chỉ cần chọn nhiều hình kéo vào mục chỉnh sửa là sẽ hiện lên hiển thị chiều dọc hoặc chiều ngang, bạn cũng có thể lựa chọn khoảng cách giữa các hình hay độ rộng và màu viền khung cho hình ảnh. Thao tác xong Save lại thành 1 tấm hình mới bạn nhé.

Thứ năm mình chia sẻ thao tác đổi tên hàng loạt cho những tấm hình thân yêu của bạn

Thao tác này bạn nhấp vào Tab Photo Scape để chọn Rename nhé, hỗ trợ đổi tên nhiều định dạng bạn sẽ cảm thấy vô cùng thú vị và hữu ích. Đầu tiên bạn add hình vào rồi chọn cách đổi tên, ở ví dụ dưới đây mình chọn Number và bắt đầu bằng số 1 và định dạng 3 chữ số bạn nhé.

Còn nhiều tính năng nữa như cắt hình thành nhiều mảnh, tạo hình động hay tìm mã màu phù hợp... đang chờ bạn khám phá để vọc vạch tôt điểm thêm những tấm hình của bản thân và trải nghiệm trên chiếc BlackBerry thân yêu của mình.

Sau đây là link tải phần mềm Photo Scape sử dụng chỉnh sửa hình ảnh trên PC cho BlackBerry:

Download PC

BlackBerryVietNam.net

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 28/8/14
    Last edited: 15/9/17
  2. tuandung204

tuandung204
    Expand Collapse

Well-Known Member