CHIA SẺ Một số câu hỏi và giải đáp thường gặp khi nâng cấp hệ điều hành BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 16/9/15.

1. top.jpg

Thân chào anh em, chắc hẳn mỗi chúng ta đều không ít lần nâng cấp hệ điều hành cho điện thoại của mình nhỉ, với bài viết này mình xin tổng hợp những câu hỏi thường gặp khi nâng cấp hệ điều hành BlackBerry 10 nhé. Có thể vấn đề này không mới nhưng thực sự nhiều anh em vẫn còn hỏi nên mình tổng hợp cho anh em dễ hiểu và nâng cấp hệ điều hành được tốt hơn.

1. Tại sao nâng cấp hệ điều hành xong BlackBerry Link không nhận, hoặc nâng cấp xong không có rung hoặc chuông?

Khi BlackBerry Link không nhận tức là bạn chưa hoàn tất cài đặt ban đầu sau khi nâng cấp hệ điều hành nha, khi chưa hoàn tất cài đặt ban đầu thì đôi khi cũng sảy ra các tình trạng như không rung không chuông khi có cuộc gọi đến cho dù nghe nhạc vẫn được... Khắc phục điều này rất đơn giản các bạn thao tác như sau:

su-that-anh-em-can-ro-ve-blackberry-viet-nam-noi-chung-1440-1401957441-53902c41ea735.jpg

Trừ BlackBerry 10 các bạn vào trình duyệt gõ chữ oobe:// và truy cập vào, điện thoại sẽ hỏi bạn có muốn hoàn tất cài đặt ban đầu không bạn nhấn OK, sau đó thao tác hoàn thành cài đặt ban đầu cho xong và reset lại máy và tận hưởng thành quả.

2. Nâng cấp lên hệ điều hành 10.3.2 có về lại được 10.3.1 không:

Câu hỏi này chắc hẳn nhiều anh em đã biết đó là hệ điều hành BlackBerry 10.3.2 đã dính liền với BlackBerry Protect nên không thể về lại 10.3.1 và cũng vì thế anh em cần nhớ kỹ thông tin BlackBerry ID của mình nếu không muốn gặp phiền hà sau này. Khi bạn nâng cấp lên 10.3.2 thì có thể thoải mái về lại các OS trong phạm vi 10.3.2 nhé chứ không thể về lại 10.3.1 theo cách nhìn cơ bản (ở đây mình không muốn nói đến các bản ROM Dev).

Tham khảo thêm: Đã tìm được cách gỡ bỏ BlackBerry Protect trên 10.3.2

Lưu ý: Trước khi bạn nâng cấp hệ điều hành 10.3.1 lên 10.3.2 nên nhớ kỹ thông tin tài khoản BlackBerry ID nhé !

3. Tại sao không đổ dữ liệu backup của BlackBerry Link vào được:

Cái này do nhiều trường hợp sảy ra, hoặc là do bạn backup full nên sảy ra một số xung dột với phần mềm cài thêm trước đó, hoặc bạn đổ từ phiên bản HĐH mới về cũ. Nhưng lỗi phổ biến nhất đó là anh em chạy autoload lại rồi nhưng lại chưa đăng nhập BlackBerry ID nên BlackBerry Link không nhận dạng được dữ liệu để đổ vào điện thoại cho bạn.

Cách khắc phục đó là bạn chỉ cần đăng nhập BlackBerry ID vào trong máy thì BlackBerry Link sẽ hiểu và nhận dạng được, Dữ liệu Backup được an toàn với BlackBerry ID của bạn nên đừng lo ai lấy được file Backup có thể đổ vào nhé.

4. Tại sao danh bạ thường xuyên bị nhân lên mỗi khi sử dụng:

Cái này oái oăm lắm, các bạn nên cài ít phần mềm quản lý danh bạ thôi hoặc không cần cài gì hết ,đồng bộ danh bạ lên gmail là phương pháp hiệu quả nhất. Do bạn cài nhiều phần mềm quản lý đôi khi sẽ tự động sao lưu dự phòng danh bạ đôi khi sẽ nhân đôi, nhân ba danh bạ lên theo thời gian.

Cách khắc phục đó là xóa các phần mềm quản lý danh bạ đi, đăng nhập một mail có chứa danh bạ thôi - có thể bạn đăng nhập nhiều mail chứa danh bạ nên sảy ra lỗi như thế, tắt phần hiển thị danh bạ không cần thiết trong cài đặt.

Nếu bạn đã bị nhân đôi danh bạ lên thì đơn giản, dùng phần mềm ContactsImEx xuất danh bạ ra vcf và xóa danh bạ trên mail đi, từ máy tính lên gmail xóa danh bạ cũ đi và chèn file danh bạ mới xuất định dạng vcf vào. Trong Gmail có mục gộp các danh bạ trùng lặp rất hiệu quả. Thao tác xong bạn đăng nhập lại tài khoản trên điện thoại là ok :)

PS: Lỗi này dính dáng đến lỗi người gọi đã lưu trong danh bạ nhưng gọi đến vẫn không hiện tên mà vẫn hiển thị số, do BlackBerry không hiểu nên xuất ra tên nào nên để mặc định là số luôn

5. Tại sao khi cập nhật OTA lên lại không thể lên mạng bằng 3G với các ứng dụng Android, hay vào thì bị văng ra ngay:

Mình đã làm một số lần có thể thành công có thể không các bạn nhé, đó là các bạn vuốt từ trên xuống > Theo dõi thiết bị > Lưu trữ > Phần mềm đang lỗi (nhấp vào đó) > Xóa dữ liệu (xóa dữ liệu rác liên quan đến ứng dụng và ứng dụng trở lại trạng thái ban đầu), sau khi thao tác bạn thử truy cập xem được không nhé !

Cách khắc phục triệt để hiện tại mình thấy là phải chạy Autoload lại hoặc Wipe máy mới được, mình có tham khảo do cập nhật đã lỗi Android Runtimes nên không thể chạy các ứng dụng Android được nữa. Nếu bạn muốn sạch sẽ máy thì nên tạo file Autoload và chạy lại, chia sẻ chân thành là đừng nhờ cậy OTA nhiều quá bạn sẽ không chủ động được khi sử dụng BlackBerry. Mỗi bản Rom phát hành đều có các file được truyền tải trên mạng dưới dạng Debrick, Core và Radio. Nếu bạn chưa hiểu những file này thì có thể tham khảo bài viết này để hiểu và tự tạo Autoload cho mình nhé: TẠI ĐÂY

6. Không thể kết nối được với BlackBerry Blend sau khi nâng cấp hệ điều hành:

Sau khi nâng cấp hệ điều hành bạn phải cập nhật lại BlackBerry Blend và tải về BlackBerry Blend trên PC bản mới nhất mới có thể nhận dạng thiết bị được, khi Blend báo lỗi bạn nên đọc kỹ lỗi ở lỗi nào rồi khắc phục nhé, do đôi khi Blend báo lỗi là bạn chưa bật kết nối với BlackBerry Blend trên 'Cài Đặt Nhanh' mà bạn đã hí hoáy làm rồi thì mất thời gian lắm nhé.

Các bạn tải Blend cho PC: Tại Đây

7. Hệ điều hành Leak hay Official cái nào tốt hơn:

Hiển nhiên những hệ điều hành được phát hành chính thức đều được BlackBerry Test trước và cho ra kết quả cuối cùng, nhưng các bạn đừng quan tâm quá đến các bản leak vì hầu như các bản leak càng về gần cuối thì độ ổn định càng cao, chỉ là các bản build 3 số thì trong quãng thời gian đầu dành cho các testers sẽ không tránh khỏi những lỗi vặt.

Những bản Leak càng về gần cuối với các bản build 4 số thì độ ổn định càng cao đó các bạn, mình thiết nghĩ rằng hiện tại bản thân mình thấy leak cũng tương tự như off nên các bạn không nên đặt nặng vấn đề này quá. Dân BlackBerry không uprom nghịch ngợm thì hơi nhàm chán đấy =))

8. Những lỗi vẫn còn tồn đọng trên BlackBerry 10.3.2:
    • Vẫn có Delay khi thực hiện cuộc gọi
    • Trên Passport vẫn nóng và chụp hình Focus vẫn chậm
    • Hao tốn tài nguyên hơn 10.3.1
    • Anh em sử dụng trình duyệt đôi lúc bị đơ
    • Protect đôi khi không thể bật tắt được
    • Passport Silver Edition: Không thể nhận dạng thiết bị trên BlackBerry Protect cho dù đã xóa Account, thiết bị luôn hiện dấu chấm hỏi (nhiều bạn bè mình gặp)
    Anh em có thắc mắc hay giải đáp gì thì cùng nhau thảo luận tại Topic này nhé !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 16/9/15
    Last edited: 16/9/15
  2. cu bi

cu bi
    Expand Collapse

Nâng cấp lên 10.3.2 thấy hao pin hơn 10.3.1 BlackBerry classic

Long Duy and Nông Dân like this.
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

chắc thế bác ạ, thấy hao tài nguyên một chút nhưng vẫn chấp nhận được, tất nhiên việc này đồng nghĩa với pin hao hơn :)

cu bi and Long Duy like this.
  4. Quang Vinh MU

Quang Vinh MU
    Expand Collapse

Máy mình Z10-003, cài rom leak 10.3.2.2474 còn một số lỗi, không biết bản offical có fix được không nhỉ:
    - Máy dùng 3G, app Android nóng máy (mình chơi Coc nhiều), cái này chắc máy nào cũng thế.
    - Delay cuộc gọi, mãi chưa thấy fix được nhỉ.
    - Thi thoảng danh bạ trùng lập, tự dưng 1 người trong danh bạ có mấy chục số khác nhau.
    - Máy ảnh chuyển chế độc chụp ban đêm hơi giật, lúc mới up rom còn khá mượt, xong lại thế.
    - Quay video bị đứng hình.
    Pin mình thấy ok, vì dùng nhiều app Android nên tốn chút k sao, nhưng rom mới cải thiện hơn thì tốt. Mong fix được Delay cuộc gọi thôi, trước dùng cái Qwerty nhanh bao nhiêu, giờ dùng z10 nghe gọi delay thì hơi bực nhỉ, =))

Lạnh Lùng thích bài này.
  5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Những lỗi bạn gặp hầu như ai cũng bị, chế độ chụp đêm thì máy nào cũng giựt cả. Còn về Quay video bị đứng hình bạn nên để lưu ở bộ nhớ máy nha là hết vì nếu bạn để thẻ nhớ tốc độ đọc chậm thì sẽ bị đứng hình vài giây mới trở lại bình thường bạn à.

Lỗi delay bực nhất, lỡ bấm nhầm mình chưa kịp tắt họ lại kêu nhá máy họ, bác chơi COC tất nhiên sẽ nóng máy nếu thường xuyên hoạt động.

Danh bạ cũng quản lý chưa tốt :(

Quang Vinh MU thích bài này.
  6. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Giống mình thế nhưng với Passport mọi khi dùng ngày có lần xạc.

7. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

pp thì pin bá đạo hơn hẳn luôn.

8. hung.nd89

hung.nd89
    Expand Collapse

Member

pin z10 sau khi nâng cấp lên kém kinh khủng, hix trước dùng dc ngày, giờ ngày xạc 2 lần, làm phải mua thêm cục pin và cục sạc ngoài,

9. đinh hải hưng

đinh hải hưng
    Expand Collapse

Bác nào cho e hỏi lỡ quên cái bb ID rồi thì lsao bj?

10. Dương Tự Nhơn

Dương Tự Nhơn
    Expand Collapse

Member

Trên PP xem tin nhắn vẫn bị giật giật, nếu có tin nhắn mới không xem mà xoá luôn thì đèn LED cứ nháy hoài ko tắt:(. (muốn tắt phải nhờ ai đó nhắn thêm 1 tin nữa rồi đọc nó mới tắt). Tắt chế độ vuốt màn hình để đánh thức nhưng vuốt vẫn lên nên bị nóng máy khi bỏ túi quần. Đang nản em nó lắm rồi đây...(cry)

TRẦN BOB thích bài này.